เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตเปิดห้องรวบรวมปัญหาต่าง ๆ ของน้องซิล ....  (อ่าน 50790 ครั้ง)

ออฟไลน์ LEON

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8619
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: LEON
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star

คือ ไม่ได้เห็น หรือ ได้ยินเอง ผมก็ คงบอกไม่ถูกเหมือนกัน พยายามนึกตาม

ปั้มเบรค บน เมื่อปล่อยเท้า ก็จะมีสปริง รั้งแป้นเบรคคืนตัว และ จะมีสปริงในกระบอกสูบปั้มเบรค ดันปั้มเบรคคืนอีกตัวหนึ่ง แรงดันน้ำมันจะลดลง ในส่วนปั้มดิสค์เบรค น้ำมันไม่ไหลกลับทั้งหมด เพราะปั้มเบรคดิสค์จะคงอยู่ในตำแหน่งเดิม ซึ่ง ซิลฟี เป็น ดิสค์ 4 ล้อ
ผ้าดิสค์เบรค จะสีแผ่นจานเบรคอยู่ แต่ไม่มีแรงกด เป็นแค่การเสียดสี

มันจะมี อีกอาการหนึ่งคือ แกนสลักปั้มคาลิปเปอร์ หลวม ทำให้ ปั้มคาลิเปอร์ มีการขยับให้ตัวได้ อันนี้ ต้องถอดล้อ แล้วลองขยับ ตัวปั้มคาลิเปอร์ดู ว่าให้ตัวมากมั้ย โดยปรกติจะให้ตัวได้ แต่ไม่มากนัก

ผมไม่ได้ ยินและ เห็น คงต้องเอาเข้าศูนย์แล้วครับ ไม่รู้ ว่ามันคืออะไรแน่
พอจะเข้าใจแล้วครับ...ขอบคุณมากครับ ;)
จริงๆ รถหรือเบรกก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่ปัญหาคือผมรำคาญเสียงมันเท่านั้นเอง
เดี๋ยวคงเอาเข้าศูนย์ไปเช็คดูดีๆ ตามที่คุณ Noom แนะนำดีกว่า

ออฟไลน์ Chaiya17

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 10348
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เป็นต่อ
  • รถ: 1.6 E CVT
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver

เพิ้งชื้อรถเมื่อวานเอามาทดลองขับวิ่งที่110แล้วเบครแบบชลอด่วนเกิดอาการพวงมาลัยสั่นและเสียงเครื่องดังเหมือนใช้พลังเครื่องเบครแทนเสียงค่อนข้างดังน่ากลัวเพราะเวลาปรกติเครื่องเงียบสุดๆแบบไม่รู้ว่าติดเคนื่องอยู่เลยด้วย สาเหตุมาจากอะไรใครทราบบ้างครับกังวลใจมากๆ ศูนย์กว่าจะเปิดก็อีกตั้งสามวันจะต้องเดินทางไปต่างจังหวัดเสียด้วยครับ

ออฟไลน์ nong noom

• TSC No.439
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3401
  • คะแนน Like : 60
    • Awards
  • จังหวัด: saraburi
  • ชื่อเล่น: noom
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star

เรียนรู้และ ปรับตัวเข้ากับรถก่อนนะครับ อย่าเพิ่งกังวล ไป

รถ เกียร์ ออโต การเบรคกระทันหัน รอบเครื่อง กับ เกียร์มัน ยังมีภาระการทำงานที่จุดสุดท้ายของแรงและความเร็วเครื่องยนต์อยู่

จะให้แบบ เหยียบเบรค แล้ว มันเป็น ศูนย์ ทุกอย่าง ไม่ใช่นะครับ
แล้ว การกดเบรค เพื่อให้รถหยุด ระยะสั้น กับความเร็ว ตามที่แจ้ง มันต้องใช้ แรงกดและระยะทาง

ค่อยๆศึกษาครับ อย่าอ่าน ปัญหาเยอะจน เกิดความกังวลครับ ในเว็บนี้ มีปัญหาจริง และ ไม่จริง ปะปนกันอยู่ นะครับ :blank: