เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์หอน  (อ่าน 12571 ครั้ง)

ออฟไลน์ โอ๊ต

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 6909
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โอ๊ต
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
Re: เกียร์หอน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 พ.ค. 2017, 14:22:24 »

ตอนนี้รถกระตุกสั่นอย่างรุนแรง น่ากลัวมาก กระตุกแบบเจ้าเข้าเลย ปวดหัวไมเกรนทุกเช้าเลยครับ ผมร้องเรียนไปสำนักงานใหญ่ ซื้อรถ 8 แสนกว่า ใช้ได้ 4 ปี เกียร์พัง เปลี่ยนใหม่แสนกว่าบาท รอตรวจสอบรถอย่างละเอียดศุกร์นี้ ครับ ตอนนี้เติมโซฮอล95 ตลอด แต่ก่อนเติม E20

• **
    • Awards
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 พ.ค. 2017, 14:23:09 »

ผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตอน 80000 โล ตอนนี้ 107000 อายุ 4 ปี ตอนนี้รอบเครื่องไม่ปกติ รอบตีขึ้นลง กระตุกถอยหลัง และเดินหน้า ตอนเครื่องเย็นยิ่งหนัก  มีเสียงดัง และเกียร์หอน วื้ๆ สงสัยเกียร์พังไหมครับ

• **
    • Awards
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2017, 11:34:10 »

ผมเคลมเกียร์ใหม่แล้ว โดนค่าแรง,น้ำมันเกียร์ 10000 บาท เงียบครับ ไม่กระตุก แสดงว่าเป็นแต่แรกซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ ouay

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 11517
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: korn
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2017, 17:16:00 »

น้ำมันเกียร์ของศูนย์ เป็น semi synthetic (ns-3) ผมเปลี่ยนเป็น fully synthetic 100% รองรับ(ns-3) ยี่ห้อใดก็ได้..หายครับ เปลี่ยน  น.ม.เครื่อง2ครั้ง เปลี่ยนน.ม.เกียร์ 1ครั้งครับ อย่าเสียดาย แล้วอายุเกียร์จะยาวนานครับ บุคคลิกเกียร์มันเป็นอย่างนี้..รอรอบนิดนึงเบิลเบาๆเรียกรอบหน่อย เดี๋ยวก็มา..จบเรื่องหลักได้ก็ใช้ยาวครับ

ออฟไลน์ Boonyarit Hongsa

• **
  • สมาชิก ID: 11189
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Yaya
  • รถ: 1.6 E CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 ก.ย. 2017, 17:12:20 »

สังเกตุอาการเกียร์หอน มา จนจะ 4 หมื่นโล
หลังๆเริ่มรู้สึก เกียร์สลิป ออกตัวช้า รอบขึ้นสูงมากกว่ารถจะวิ่ง ส่วนเรื่องหอน นี่ คงเส้นคงวา 40-60 หอน สนุกเลย
รถจะหมดประกัน กลางปีนี้ เลย แจ้งขอเคลม เกียร์
แถมแย๊บๆกับช่างไปว่า ผมวิ่งทางไกลกลางคืนบ่อย กัววลเรื่องพัดลม กลัวมันจะไปตายกลางทาง ช่างบอกจะเช็คให้

เอารถไปเก็บข้อมูล 2 วัน อีก 4 วันอนุมัติ
อนุมัติทั้งเกียร์และพัดลม  สอบถามช่างแกบอกสังเกตุพัดลมแล้ว อีกไม่นานน่าจะพัง เลย ขอเคลมให้ไปด้วย (ใจดีจริง)
ส่งซ่อม 4 วัน

เพิ่งรับรถกลับมา เสียงหอนหายไปเลย ไม่รู้จะหายช่วงแรกๆหรือเปล่า เฝ้าดูอาการต่อไป

พี่เข้าที่ศูนย์ไหนครับ แนะนำหน่อย รถผมอาการเหมือนพี่เดีะเลย ทั้งหอน ทั้งอึด ออกตัวแต่ละทีลุ้นจนใจจะขาด เข้าศูนย์พระรามสอง ไม่มีการแก้ไขไดๆสักนิดเลย

ออฟไลน์ l3ino

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8094
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: -
  • ชื่อเล่น: -
  • สีรถ: สีดำ Black Star
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 ก.ย. 2017, 12:02:53 »

สังเกตุอาการเกียร์หอน มา จนจะ 4 หมื่นโล
หลังๆเริ่มรู้สึก เกียร์สลิป ออกตัวช้า รอบขึ้นสูงมากกว่ารถจะวิ่ง ส่วนเรื่องหอน นี่ คงเส้นคงวา 40-60 หอน สนุกเลย
รถจะหมดประกัน กลางปีนี้ เลย แจ้งขอเคลม เกียร์
แถมแย๊บๆกับช่างไปว่า ผมวิ่งทางไกลกลางคืนบ่อย กัววลเรื่องพัดลม กลัวมันจะไปตายกลางทาง ช่างบอกจะเช็คให้

เอารถไปเก็บข้อมูล 2 วัน อีก 4 วันอนุมัติ
อนุมัติทั้งเกียร์และพัดลม  สอบถามช่างแกบอกสังเกตุพัดลมแล้ว อีกไม่นานน่าจะพัง เลย ขอเคลมให้ไปด้วย (ใจดีจริง)
ส่งซ่อม 4 วัน

เพิ่งรับรถกลับมา เสียงหอนหายไปเลย ไม่รู้จะหายช่วงแรกๆหรือเปล่า เฝ้าดูอาการต่อไป

พี่เข้าที่ศูนย์ไหนครับ แนะนำหน่อย รถผมอาการเหมือนพี่เดีะเลย ทั้งหอน ทั้งอึด ออกตัวแต่ละทีลุ้นจนใจจะขาด เข้าศูนย์พระรามสอง ไม่มีการแก้ไขไดๆสักนิดเลย

ผมเข้าศูนย์นิสสันเมกาติวานนท์ ครับ
ช่างชื่อ ช่างคม เค้าจะโทรรายงานตลอดว่า เรื่องถึงไหนกำลังจะทำอะไร ถ้าจะช้าคือ ต้องรอ สำนักงานใหญ่เข้ามาเก็บข้อมูลเอง หรือ รอสรุปผล คือให้คำแนะนำดีครับ
ถ้าอนุมัติให้เปลี่ยนเกียร์ ใช้เวลาเปลี่ยน 2 วัน ก็เรียบร้อยแล้วครับ

เดี๋ยวผมส่งเบอร์ช่างคมให้ ครับ