เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีถอดพัดลมในตู้แอร์นิสสันซิลฟี่ออกมาล้างหน่อยครับ  (อ่าน 2745 ครั้ง)

ออฟไลน์ pom-saifar

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5589
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ป้อม-สายฟ้า
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
 Share 

;)อยากทราบวิธีถอดพัดลมในตู้แอร์นิสสันซิลฟี่ออกมาล้างหน่อยครับ พอดีของผมเริ่มมีเสียงดังแล้วครับ ประกันก็หมดแล้ว แต่ก่อนสั่งอะไหล่ผมอยากจะถอดออกมาตรวจสอบดูก่อนนะครับ แต่ยังไม่เคยถอด จึงอยากขอความรู้จากท่านสมาชิกผู้รู้ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ  ขอขอบคุณครับ ;) ;) ;)

ออฟไลน์ pom-saifar

• *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5589
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ป้อม-สายฟ้า

ขอตอบเองนะครับ หลังจากที่ได้ศึกษามาเป็นอย่างดีแล้วจัดการเปลี่ยนตัวใหม่ไปแล้วพร้อมกับล้างของเก่าเก็บไว้เป็นอะไหล่ เพื่อสลับใส่ในคราวต่อไปครับ  วิธีการคือ รถผมรุ่น 1.6 CVT แอร์ดิจิต้อลนะครับ  การถอดคือ
1.อุปกรณ์ที่ใช้คือ ไขควงแฉก 1 ด้าม และไฟฉาย 1 กระบอกครับ
2.ไม่ต้องถอดอะไรเลยครับ แค่นอนหงายและเอาไฟฉายส่องเข้าไปใต้ฝั่งคนขับนะครับ มองไปตรงตู้แอร์จะเห็นน๊อดอยู่ข้างๆ 1 ตัวครับ จัดการคลายน๊อดออกและถอดปั๊กไฟออกนะครับ
3.เมื่อถอดน๊อดเสร็จแล้ว ให้หมุนตามเข็มนาฬิกาให้สุด จะตรงล็อคพอดีครับแล้วให้ดึงออกตรงๆ ครับ เป็นอันเสร็จขบวนการครับ ให้ทำการล้างให้สะอาดโดยความระมัดระวังแล้วเป่าลมให้แห้งแล้วใส่กลับครับ ตามขันตอนเดิมแต่ย้อนกลับครับ หรือจะไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่แบบผมก็ได้ครับ ข้อสำคัญต้องบอกเลขตัวถังรถนะครับ เจ้าหน้าที่ฝ่ายอะไหล่นิสสันเขาจะได้หยิบอะไหล่มาให้ถูกรุ่น  ขอบคุณครับที่ติดตามอ่านกระทู้นี้ From:pom-saifar สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ค. 2016, 16:09:42 โดย pom-saifar »

ออฟไลน์ SR20DET

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6138
  • คะแนน Like : 18
    • Awards
  • จังหวัด: กทม.- นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: มด
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

ขอตอบเองนะครับ หลังจากที่ได้ศึกษามาเป็นอย่างดีแล้วจัดการเปลี่ยนตัวใหม่ไปแล้วพร้อมกับล้างของเก่าเก็บไว้เป็นอะไหล่ เพื่อสลับใส่ในคราวต่อไปครับ  วิธีการคือ รถผมรุ่น 1.6 CVT แอร์ดิจิต้อลนะครับ  การถอดคือ
1.อุปกรณ์ที่ใช้คือ ไขควงแฉก 1 ด้าม และไฟฉาย 1 กระบอกครับ
2.ไม่ต้องถอดอะไรเลยครับ แค่นอนหงายและเอาไฟฉายส่องเข้าไปใต้ฝั่งคนขับนะครับ มองไปตรงตู้แอร์จะเห็นน๊อดอยู่ข้างๆ 1 ตัวครับ จัดการคลายน๊อดออกและถอดปั๊กไฟออกนะครับ
3.เมื่อถอดน๊อดเสร็จแล้ว ให้หมุนตามเข็มนาฬิกาให้สุด จะตรงล็อคพอดีครับแล้วให้ดึงออกตรงๆ ครับ เป็นอันเสร็จขบวนการครับ ให้ทำการล้างให้สะอาดโดยความระมัดระวังแล้วเป่าลมให้แห้งแล้วใส่กลับครับ ตามขันตอนเดิมแต่ย้อนกลับครับ หรือจะไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่แบบผมก็ได้ครับ ข้อสำคัญต้องบอกเลขตัวถังรถนะครับ เจ้าหน้าที่ฝ่ายอะไหล่นิสสันเขาจะได้หยิบอะไหล่มาให้ถูกรุ่น  ขอบคุณครับที่ติดตามอ่านกระทู้นี้ From:pom-saifar สวัสดีครับ

ง่ายแบบนี้ต้องลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ค. 2016, 07:27:42 โดย SR20DET »

ออฟไลน์ ny_eak

• *
  • สมาชิก ID: 464
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: ฺBKK
  • ชื่อเล่น: เอก

ช่วยแนะนำวิธีหมุนหน่อยครับ
แน่นมากครับ

ออฟไลน์ Billy_V

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5972
  • คะแนน Like : 6
    • Awards
  • จังหวัด: Nonthaburi
  • ชื่อเล่น: Billy
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

ขออนุญาตดันหน่อยคับ ใครรู้วิธีถอดแนะนำทีแน่นมากหมุนไม่ออก ของผมเริ่มมีเสียงแล้ว O0

ออฟไลน์ boy.219@hotmail.com

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4004
  • คะแนน Like : 5
    • Awards
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: boy_sunti
  • สีรถ: สีดำ Black Star

หมุนไปด้านขวา ตามเข็มนาฬิกา แต่ครั้งแรกจะยากหน่อยพอถอดได้ครั้งถัดไปจะง่ายครับ ครั้งแรกผมใช้ไขควงแบนดันเอาครับ

แต่จากที่ผมถอดดูของผมแล้วซ่อมเปลี่ยน bearing ไม่ได้ปิดผนึกหมด มีปัญหาเปลี่ยนใหม่อย่างเดียวครับ