เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าเกียร์ n ไป d มีเสียงดัง ตึง  (อ่าน 6894 ครั้ง)

ออฟไลน์ พล

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 11987
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: ชุมพร
  • ชื่อเล่น: พล
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star
 Share 

เข้า เกียร์ n ไป d แล้วมีเสียงดัง ตึง เหมือนเหล็กกระทบกัน เกิดจากอะไรคับ

ออฟไลน์ checker

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5190
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
Re: เข้าเกียร์ n ไป d มีเสียงดัง ตึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ก.ค. 2017, 18:30:56 »

1. รถไมล์เท่าไหร่แล้วครับ ถ้าเกินแสนแล้ว ก็ไม่ค่อยแปลกนะครับ
2. รถใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงหรือซื้อมือสองครับ เคยเคลมเกียร์หรือยัง ถ้ายังรีบเคลมก่อนหมดประกันที่แสนกิโลหรือสามปี ถ้าหมดแล้วยังไม่ได้เคลมก็อาจเตรียมเสียตัง
3. เคยถ่ายน้ำมันเกียร์ไหมครับ ถ้าไม่ทราบ ตั้งต้นถ่ายเสียแต่วันนี้ ที่ศูนย์จะดีที่สุด
4. นอกนั้น ทำอะไรไม่ได้เลยจริงๆ ทำใจกับทำตัง
5. แต่มันอาจไม่เป็นอย่างที่ผมบอกข้างต้นก็ได้นะครับ มันแค่สถานการณ์ตัวอย่าง

ออฟไลน์ sooksan

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 2942
    • Awards
Re: เข้าเกียร์ n ไป d มีเสียงดัง ตึง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ก.ค. 2017, 21:50:58 »

ถ้าจอดบนทางชัน ผมดังทั้งD และR ครับ ถ้าทางเรียบเงียบครับ

ออฟไลน์ SR20DET

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6138
  • คะแนน Like : 18
    • Awards
  • จังหวัด: กทม.- นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: มด
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.ค. 2017, 09:26:10 »

เรื่องเสียงนี้ตอบยากครับ
คร่าวๆ  ลองเช็คลูกยางแท่นเครื่อง+เกียร์ ทุกตัว

ออฟไลน์ madida_1

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9106
  • คะแนน Like : 3
  • ไม่ต้องดีพอ ขอแค่พอดี.....
    • Awards
  • จังหวัด: Rayong
  • ชื่อเล่น: Joe
  • รถ: -
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ก.ค. 2017, 19:00:28 »

ลองจอดรถใส่เกียร์ N แล้วดึงเบรคมือก่อนนะคับ ให้รถไหลไปจนนิ่งแล้วค่อยใส่เกียร์ P แล้วเอาเบรคมือลงคับ ผมเจอมาในยูทูป คับ ส่วนตัวผมลองแล้วพอเข้าใจแล้วคับ คล้ายๆเป็นเสียงเฟืองเกียร์กระทบเกิดเวลาเราจอดรถใส่เกียร P เลย รถจะไหลไปนิดนึงคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ค. 2017, 19:02:05 โดย madida_1 »