เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: พังเรียบร้อยกับเกียร์sylphy  (อ่าน 6872 ครั้ง)

ออฟไลน์ cowboy

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6612
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: kanchanaburi
  • ชื่อเล่น: cowboy
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star
พังเรียบร้อยกับเกียร์sylphy
« เมื่อ: 30 ก.ค. 2017, 06:14:56 »
 Share 

รถวิ่งมา3ปี1เดือนหมดประกันมาเดือนเดียวไมล์90,000 โล เกียร์กลับบ้านเก่าแล้ว ศูนย์จะให้เปลี่ยนเกียร์แสนกว่า ใครจะไปทำละครับ

ออฟไลน์ wirot

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 10349
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: โซว
  • รถ: 1.6 E CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
Re: พังเรียบร้อยกับเกียร์sylphy
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ค. 2017, 20:38:51 »

ลองคุยดูครับ ได้ยินมาว่ามีคนสามปีสี่เดือนขอเคลมได้

ออฟไลน์ JanUary

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6941
  • คะแนน Like : 4
    • Awards
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Thana
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
Re: พังเรียบร้อยกับเกียร์sylphy
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ส.ค. 2017, 12:45:42 »

รถวิ่งมา3ปี1เดือนหมดประกันมาเดือนเดียวไมล์90,000 โล เกียร์กลับบ้านเก่าแล้ว ศูนย์จะให้เปลี่ยนเกียร์แสนกว่า ใครจะไปทำละครับ
ไม่ทราบว่าเคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ W. ATZ

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7991
  • คะแนน Like : 23
    • Awards
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ส.ค. 2017, 00:46:59 »

ขอทราบประวัติ์มีการดูแลเกียร์ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ้างไหม ที่ระยะเท่าไหร่ครับ  และอาการเสียเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ panerndong

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9520
  • คะแนน Like : 4
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: mint
  • รถ: 1.8 V Navi CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ส.ค. 2017, 06:13:53 »

รถผม2ปี1เดือนแต่วิ่ง90,000กิโลเมตรเหมือนกัน กำลังคอยดูว่าเกียร์จะพังเมื่อไร แต่ถ่าย
น้ำมันเกียร์ในศูนย์ตอน20,000กม. แต่ไม่workเกียร์มีอาการslipบ่อย พอ40,000กม.
flushน้ำมันเกียร์ทั้งระบบ7ลิตรกว่าๆใช้ของamsoilวิ่งได้ดีมาอีก40,000กม.ก็เริ่มslipอีก
พอครบ90,000กม.เลยflushทั้งระบบอีกครั้งมาใช้ของaisin ก็วิ่งได้ดีไม่มีอาการslip
คงรอดูผลว่าจะไปได้อีกกี่กิโลเมตรเกียร์ถึงจะพัง แต่ถึงพังก็overhaulนอกศูนย์ได้ครับ
น่าจะ3-4หมื่นบาทมังครับ ไม่ต้องเสียหลักแสนหรอกครับมีอู่นอกรับทำเกียร์cvtเก่งๆ
เยอะแยะเพราะรถญี่ปุ่นทุกยี่ห้อหลักๆในเมืองไทยก็ใช้เกียร์cvtกันหมดและต้องซ่อมบำรุง
เหมือนกันนั่นแหละครับทั้งtoyota honda nissan mitsubishi แล้วก็มีปัญหาคล้ายกัน
อย่างaltisตัวใหม่ผมเจอเมื่ออาทิตย์ก่อน4คันรวดก็ถามอาการแล้วก็เหมือนnissanแหละ
คือออกตัวอืดหน่อยๆพอรถลอยตัวแล้ววิ่งดี แถมให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่แสนกิโลเหมือนกัน
แต่toyotaเขาใช้เกียร์และน้ำมันเกียร์ของaisin ผมเลยลองใช้aisinแทนamsoilเพราะ
ถูกกว่ากันครึ่งนึงครับ เดี๋ยวได้ผลยังไงจะมาupdateอีกครั้งครับ