เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมปัญหาเปิดแอร์แล้วดังมากตอนเครื่องเย็น  (อ่าน 23850 ครั้ง)

ออฟไลน์ udoso

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 11178
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ยูโดโส
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star

คันผมป้ายแดง 10 เมษาก็เสียงดังนะครับ
บอกตรงๆ ว่าผมใช้โตโยต้ามาตลอด อีกคันก็โตโยต้า..ยังใช้อยู่
แอร์ ซิลฟี่ ไม่รู้ให้ vendor เจ้าไหนมาทำ
บอกตรงๆ ไม่ประทับใจ
1. เปิดเสียงดัง
2. จะเย็นก้อไม่เย็นเสียที จะร้อนก็ไม่ร้อน
3. มีกลิ่นแปลกๆ แสบๆ จมูก
ท่าน สมช. เป็นอย่างผมทุกข้อหรือเปลาไม่รู้
แต่การที่จะให้อุ่นเครื่องก่อน ถ้าสมช. ใจเย็นกว่าอากาศบ้านเราก็คงพอทำได้
แต่เมืองไทยโฉยเฉพาะประเทศ กทม. มันร้อนมากก เข้าปุ๊บผมก็เปิดแอร์ปั๊บ ดังชึ้งง..
ครับ
ถ้า สมช. มีศูนย์ไหนแก้ไขได้บอกด้วยนะครับ
จะบอกนิสสัน ไปสอบถามว่าแก้ไขไง..

ออฟไลน์ palma

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10029
  • คะแนน Like : 9
    • Awards
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: palma
  • รถ: -
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

ตัว DIG ครับ ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือไม่ครับ

1. เปิดเสียงดัง
- ครับมีเสียงดังจริง แต่ดังช่วงแรกแค่ 10-15 วินาทีแรกเท่านั้น จากนั้นเงียบปกติครับ น่าจะเป็นลักษณะของแอร์รุ่นนี้เขาครับ แต่ใช้งานปกติ 

2. จะเย็นก้อไม่เย็นเสียที จะร้อนก็ไม่ร้อน
- เย็นครับ เย็นทันที เย็นได้ตามต้องการไม่มีปัญหาใดๆ

3. มีกลิ่นแปลกๆ แสบๆ จมูก
- ไม่มีกลิ่น ไม่แสบจมูกครับ จอดรถในร่มตลอด ตากแดดน้อยมาก ไม่แน่ใจว่ากลิ่นเกิดจากตอนจอดรถตากแดด หรือไม่ครับ อาจจะมากจากวัสดุที่ใช้ทำภายในแล้วมีความร้อนสูงๆ

ตอนเช้าอากาศเย็นนิด ผมติดเครื่องเดินเบาราว 1 นาที แล้วออกรถ เปิดพัดลมแอร์แต่ไม่ได้เปิด A/C ราว 2-3 นาที ค่อยเปิด A/C ให้คอมแอร์ทำงานครับ

ถ้าเวลาอื่น เดินเบาสักครู่ แล้วออกรถ เปิดแอร์ คอมแอร์ ทันที ร้อนเหมือนกันไม่ไหว  แอร์เย็นทันทีครับ (รถไม่จอดตากแดด)
ฺB17 - MR16DDT + CVT-M6 , ฟินทุกครั้งเมื่อขับ :-)
จิบๆ E10 ได้ 14.7 กม./ลิตร ใน 51,800 กม.

ออฟไลน์ pee_mnw

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4648
    • Awards
  • จังหวัด: สตูล
  • ชื่อเล่น: peenus
  • รถ: 1.8 V CVT

เป็นเหมือนกันค่ะ ครั้งแรก คิดว่าคิดไปเอง เคยเอารถไปที่ศูนย์ เค้าบอกว่า เป็นอาการปกติค่ะ

ออฟไลน์ สิริศักดิ์ พร้อมกุลพงศ์

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 10958
    • Awards
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: สอง
  • รถ: 1.6 E CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

ของผมอาการเดียวกันเลยคับ ถ้าจอดเครื่องเย็นๆแล้วมาสตาร์ทตอนเช้าเปิดแอร์ครั้งแรกจะได้ยินเสียงดังผิดปกติ ยิ่งตอนอากาศร้อนๆหรือจอดตากแดดนานๆเข้ามาสตาร์ทเปิดแอร์เสียงจะดังมากและลากยาว ถ้าดับเครื่องสตาร์ทใหม่ก็จะไม่มีเสียงคับ เคยให้ทางศูนย์ดู ศูนย์แจ้งว่าเป็นปกติ เป็นเสียงการฉีดน้ำยาแอร์ซึ่งเราใช้รถมาหลายยี่ห้อแล้วไม่เป็น ศูนย์เลยตัดใจเคลมคอมแอร์ให้ ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม ผมก็เลยต้องทำใจคับ :emo_110:

ออฟไลน์ krisda.w

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10627
    • Awards
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: gas
  • รถ: -

ถ้าปิดแอร์ก่อนดับเครื่องแล้วมาสตาร์ทตอนเครื่องเย็นจะดังแทบทุกครั้งครับ
ผมเลยลองดับเครื่องโดยไม่ปิดแอร์ พอมาสตาร์ทตอนเช้าๆ ช่วงสตาร์ทแอร์จะตัดการทำงานแล้วพอเครื่องติดแล้วคอมจะทำงาน ปรากฎว่าเสียงเบาลงมากเลยครับ ตั้งแต่นั้นแทบไม่เคยกดปิดแอร์เลย ลองทดสอบดูครับ