เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: คอมเพลสเซอร์แอร์ รถใครเสียแล้วบ้างครับ  (อ่าน 6955 ครั้ง)

ออฟไลน์ จุ๊บจิ๊บ

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2242
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
 Share 

สืบเนื่องจากการที่แอร์ไม่ค่อยเย็น โดยเฉพาะเวลาที่รถติด อีกทั้งพัดลมมอเตอร์เสียงดังมาก เมื่อครบระยะ 1 แสน กม.ผมจึงถือโอกาสเข้าศูนย์เพื่อเช็ดระยะ พร้อมแจ้งอาการให้ช่างทราบ ถือว่าศูนย์นี้โอเคนะครับ ( นิสสัน อิมเพลสชั่น สุขาภิบาล 3 ) เพราะช่่างทำเรื่องเคลมมอเตอร์พัดลมให้ฟรี ซึ่งถือเป็นการเปลี่ยนครั้งที่ 3 แล้วครับ ( ครั้งแรก 35000 โล ครั้งที่สอง 70000 โล โดย 2ครั้งแรก ความร้อนขึ้น จนต้องเรียกรถยก ) ส่วนครั้งนี้ยังไม่ถึงขั้นความร้อนขึ้น แต่เสียงดังผิดปกติ ( อันนี้ต้องขอชมศูนย์นี้นะครับ เพราะรถผมหมดประกัน 3 ปีไปแล้ว แต่เนื่องจากการเคลมมอเตอร์พัดลมครั้งที่ 2 ทำไปตอนเดือน มิ.ย 58 ซึ่งมีประกันอะไหร่ 1 ปีหลังการซ่อม จึงทำให้สามารถเคลมฟรีได้ ) แต่ช่างแจ้งเพิ่มเติมว่า คอมแอร์ เสีย ไม่มีกำลังดูดน้ำยาแอร์ โดยเฉพาะช่วงรถติด รอบเครื่องต่ำๆ ถ้าตอนรถวิ่ง รอบสูง คอมแอร์หมุนเร็วก็สามารถรีดน้ำยาแอร์ได้ตามปกติ จึงแนะนำให้เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ ราคา 1.2 หมื่นบาท ผมลองสอบถามสมมุติฐานอื่นๆ เช่น หน้าครัชแอร์สึกหรือเปล่า หรือรีเลย์เสีย ก็ได้รับการชี้แจงว่ามันยังดูดติดตามปกติ จึงคิดว่าครัชแอร์ยังปกติ ส่วนกรณีถ้าเป็น รีเลย์เสีย คอมแอร์จะไม่ทำงานเลย มีสมาชิกท่านใดมีประสบการณ์ในทำนองนี้บ้างครับ ช่วยแชร์หน่อยครับ ว่าควรดำเนินการอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2016, 08:44:31 โดย จุ๊บจิ๊บ »

ออฟไลน์ SR20DET

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6138
  • คะแนน Like : 18
    • Awards
  • จังหวัด: กทม.- นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: มด
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

วิ่งแสนโล คอมๆไม่มีกำลัง  ก็เป็นไปได้ครับ
แต่มันเร็วไปนะผมว่า

ออฟไลน์ Direk

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 10363
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
  • ชื่อเล่น: Direk
  • รถ: 1.6 V CVT

เรื่องแอร์ ถ้าเคลมไม่ได้ให้ร้านข้างนอกเชคเลยครับ

ออฟไลน์ nong noom

• TSC No.439
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3401
  • คะแนน Like : 60
    • Awards
  • จังหวัด: saraburi
  • ชื่อเล่น: noom
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star

หลักการใช่นะครับ ที่ช่างคุย แต่ ไวไปมั้ย  :blank: การที่จะเสียอาการนี้ :-[

ออฟไลน์ jack12

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5006
    • Awards
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: jack
  • รถ: 1.8 V Navi CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star

ที่เล่ามาอาการเหมือนรถผมเป๊ะเลยทุกอย่าง   ของผมก็เคลมพัดลมมา 2 ครั้งเหมือนกัน

ออฟไลน์ RoyAi

• TSC No.429
  • **
  • สมาชิก ID: 3217
    • Awards
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ออม
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
Re: คอมเพลสเซอร์แอร์ รถใครเสียแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2016, 18:58:41 »

อาการเดียวกันค่ะ รถหมดประกันแล้วด้วย
เลขไมล์ 53,000  :emo_110:

ออฟไลน์ จุ๊บจิ๊บ

• **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2242
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
Re: คอมเพลสเซอร์แอร์ รถใครเสียแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2016, 12:57:35 »

ล่าสุด ทางศูนย์นิสสัน อิมเพลสชั่น สุขาภิบาล3 ทำเรื่องไปที่นิสสัน ขอเคลม คอมเพลสเซอร์แอร์ให้ฟรีครับ แม้จะเกิน 1 แสนกิโล และเกิน 3 ปีไปนิดหน่อยแล้วก็ตาม โดย จขกท. จ่ายแค่ค่าแรงกับน้ำยาแอร์ จิปาถะ ประมาณ 2.2 พันบาท เท่านั้นเอง ได้แอร์ใหม่ เย็นเจี๊ยบเลยครับ ต้องขอขอบคุณศูนย์นิสสัน อิมเพลสชั่น มา ณ ที่นี้ด้วยครับ Impression สมชื่อจริงๆ

ออฟไลน์ protae

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10409
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เต้

สืบเนื่องจากการที่แอร์ไม่ค่อยเย็น โดยเฉพาะเวลาที่รถติด อีกทั้งพัดลมมอเตอร์เสียงดังมาก เมื่อครบระยะ 1 แสน กม.ผมจึงถือโอกาสเข้าศูนย์เพื่อเช็ดระยะ พร้อมแจ้งอาการให้ช่างทราบ ถือว่าศูนย์นี้โอเคนะครับ ( นิสสัน อิมเพลสชั่น สุขาภิบาล 3 ) เพราะช่่างทำเรื่องเคลมมอเตอร์พัดลมให้ฟรี ซึ่งถือเป็นการเปลี่ยนครั้งที่ 3 แล้วครับ ( ครั้งแรก 35000 โล ครั้งที่สอง 70000 โล โดย 2ครั้งแรก ความร้อนขึ้น จนต้องเรียกรถยก ) ส่วนครั้งนี้ยังไม่ถึงขั้นความร้อนขึ้น แต่เสียงดังผิดปกติ ( อันนี้ต้องขอชมศูนย์นี้นะครับ เพราะรถผมหมดประกัน 3 ปีไปแล้ว แต่เนื่องจากการเคลมมอเตอร์พัดลมครั้งที่ 2 ทำไปตอนเดือน มิ.ย 58 ซึ่งมีประกันอะไหร่ 1 ปีหลังการซ่อม จึงทำให้สามารถเคลมฟรีได้ ) แต่ช่างแจ้งเพิ่มเติมว่า คอมแอร์ เสีย ไม่มีกำลังดูดน้ำยาแอร์ โดยเฉพาะช่วงรถติด รอบเครื่องต่ำๆ ถ้าตอนรถวิ่ง รอบสูง คอมแอร์หมุนเร็วก็สามารถรีดน้ำยาแอร์ได้ตามปกติ จึงแนะนำให้เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ ราคา 1.2 หมื่นบาท ผมลองสอบถามสมมุติฐานอื่นๆ เช่น หน้าครัชแอร์สึกหรือเปล่า หรือรีเลย์เสีย ก็ได้รับการชี้แจงว่ามันยังดูดติดตามปกติ จึงคิดว่าครัชแอร์ยังปกติ ส่วนกรณีถ้าเป็น รีเลย์เสีย คอมแอร์จะไม่ทำงานเลย มีสมาชิกท่านใดมีประสบการณ์ในทำนองนี้บ้างครับ ช่วยแชร์หน่อยครับ ว่าควรดำเนินการอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ

ถ้ารอบต่ำ(จอดติดเครื่องนิ่งๆ) หรือ เวลาถอยหลัง
แอร์จะไม่เย็น แสดงว่า คอมแอร์เสียใช่ไหมครับ :emo_115: :emo_115: