เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเปลี่ยนแบตกุญแจอัจฉริยะครับ ( แบตกุญแจหมดทำไงดี ???!!!! )  (อ่าน 10132 ครั้ง)

ออฟไลน์ memekeycase

• สมาชิกใหม่
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 11216
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: meme
  • รถ: -
  • สีรถ: -
 Share 

วันนี้ผมก็มีวิธีง่ายๆ เกี่ยวกับขั้นตอนการ เปลี่ยนแบตกุญแจรีโมตของรถ Nissan
อย่างแรกเรามาดูว่าอาการของแบตเริ่มจะหมดเป็นไงก่อนนะครับ 
- เริ่มกดเปิดรถยาก ไม่สามารถเปิดท้ายรถได้เวลาเปิดผ่านรีโมต
- หน้าจอของรถเริ่มแสดง เป็นรูปกุญแจและมีตัวอักษร F/E

คราวนี้เรามาดูลักษณะ ของแบตที่เราจะนำมาเปลี่ยน เราสามรถหาซื้อได้ง่ายตาม 7-11 หรือตามร้านนาฬิกาก็น่าจะมีครับ

ชนิดที่เราจะนำมาใช้ต้องเป็นแบบ CR2032 
(หรือ2025แล้วนะรุ่นกุญแจด้วยนะครับ)

โดย       
--ตัวเลข 20 ด้านหน้า 2ตัวแรก หมายถึง ความกว้างของถ่าน
-- ตัวเลข 32  ด้านหลัง หมายถึง ความหนาของถ่าน  =3.2 มม
 โดย ราคาไม่น่าจะเกิน 25- 50 บาทอันนี้ผมไม่แน่ใจ

ต่อไปมาดูขั้นตอนการแกะครับ

1. ขั้นตอนแรกใหเอาตัวกุญแจจริงๆออกมาก่อนโดยดันสลักสีดำ เราจะสามารถดึงกุญแจออกมาได้

2. ขั้นตอนต่อไป ให้หา การ์ดแข็งๆ จริงๆแล้ว แนะนำให้ใช้ไขควงปากแบนอันเล็กๆ มาหุ้มด้วยผ้าบางๆ แต่ที่ผมใช้บัตรหรือการ์ดเพราะอยากให้หาของง่ายๆใกล้ๆตัวมาใช้ได้ยามจำเป็น  ในรูปจะเห็นร่องเล็กๆ

3.  ให้นำบัตรหรือการ์ดแข็งงัดเบาๆ ไปรอบๆ

4. ใช้การ์ดแข็งงัดเบาๆ ไปรอบๆ

5. ท่านจะเห็นแบตตัวปัญหาละ  ก็จับเปลี่ยนเลยครับ

6.  ให้ระวังดูขั้วของแบตตามรูปด้วยนะครับ

**โดนปกติแบตจะอยู่ได้นานประมาณ 2 ปี ยังไงลองศึกษาใว้ก่อนนะครับ **

more infromation : https://www.facebook.com/memekeycase/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2016, 21:06:04 โดย memekeycase »

ออฟไลน์ ปลัดเก๋าส์

• TSC No.416
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2686
  • คะแนน Like : 19
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

ผมเคยเปลี่ยนที่ศูนย์นิสสันเล่นค่าเปลี่ยนถ่าน 500 บาทเสียค่าโง่ไปเลยความจริงก็เปลี่ยนเองได้แต่หาซื้อถ่านใน 7-11 ไม่ได้พอดีนำรถไปเช็คระยะพอดีก็เลยให้ศูนย์เปลี่ยนจึงเจอดีแพงโดยใช่เหตุ

ออฟไลน์ Lucifer13

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 8961
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ฟลุ๊ค
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star

ผมก็ซื้อมาเปลี่ยนเองนะครับ ราคาก็แผงละ100 มี 4 ก้อน แต่เปลี่ยนไปไม่ถึง10วันมันก็ร้องเตือนอีก สรุปเปลี่ยนไป 3 ก้อน ไม่หาย เอาไปให้ 0 เปลี่ยน แพงกว่าแต่เสียงเตือนไม่มีเลยครับ ใช้ของ 0 ดีกว่าครับ แพงแต่จบ

ออฟไลน์ ๋JOY

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 12069
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: JOY
  • รถ: -
  • สีรถ: -

จอยไปซื้อที่ไทวัสดุฯของเอนเนอร์ไจเซอร์ ก้อนละประมาณ50กว่าบาท เปลี่ยนมาจะปีแล้วยังทำงานได้ปกติดีอยู่ค่ะ  :emo_102:

ออฟไลน์ protae

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10409
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เต้
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

ไม่เคยลองใช้บัตรครับ  ผมใช้ที่ตัดเล็บสอดเข้าไปในช่องเสียบกุญแจแล้วบิด