เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทเครื่องหลายครั้งกว่าจะติด  (อ่าน 773 ครั้ง)

ออฟไลน์ powera

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5071
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: a
  • รถ: 1.6 E CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
 Share 

- รถซิวฟี่ 1.6 เกียร์ออโต้ ระยะ 70,000กม. ใช้มาประมาณ 4ปี เข้าศูนย์บริการตลอด
- ลักษณะการใช้งานคือ อยู่ต่างจังหวัด ขับรถ 40 กม. สัปดาห์ละ 2-3วัน และก็ขับรถระยะใกล้ๆไปซื้อของในตลาดวันละ 2 ครั้ง

- ปัญหาตอนนี้คือ เมื่อประมาณสัปดาห์ที่แล้ว รถมีอาการสตาร์ทติดยากอยู่ 2 ครั้ง
ว่าจะเอารถเข้าศูนย์ฯ พอดีวันนั้นสตาร์ทยังไงก็ไม่ติด

เลยให้ช่างแถวบ้านมาดูให้ ช่างเอาแบตมาจั๊ม แล้วสุดท้ายก็เปลี่ยนแบตใหม่
พอช่างกลับไป มันยังสตาร์ทได้อยู่ 1 ครั้ง

เช้าวันถัดมาก็สตาร์ทไม่ติดอีก ช่างแถวบ้านก็เอาไปที่อู่เข้า (อาจจะไปอัดแบตหรือเปล่าไม่ทราบ) มันก็สตาร์ทติดละครับ

แต่ก็ยังรู้สึกว่ามันแปลกๆ เวลาสตาร์ทติดขึ้นมา เหมือนเครื่องมันเบาๆ แล้วมันก็ดับไป ต้องสตาร์ทใหม่ 2-3ครั้งถึงจะติด 
(ข้อมูลเพิ่มเติมไม่รุ็ว่าจะเป็นประโยชน์ไหม - ก่อนหน้านี้ประมาณ 1-2เดือน ผมติดกล้องรถยนต์หน้า-หลัง โดยไปพ่วงไฟเลี้ยงกล้องหลังกับไฟถอย)

ก็เลยเอารถเข้าศูนย์ฯ แจ้งให้ช่างศูนย์ฯทราบ ช่างบอกว่าเพิ่งเปลี่ยนแบตฯมา ต้องจูนรถเพิ่ม ช่างก็ทำเช็คระยะ70,000 และจูนเครื่องให้ แล้วบอกให้ลองเอากลับมาใช้ดู ถ้ายังเป็นอยู่ต้องเปลี่ยนอะไรซักอย่าง แฟนผมเขาจำไม่ได้
(แฟนผมเอารถเข้าศูนย์ฯ และเขาบอกแบบนี้ แต่ช่างทำอะไรจริงๆบ้างนี่ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ)

หลังจากกลับมาใช้งาน อาการมันก็เหมือนจะดีขึ้นเล็กน้อย แต่ก็ยังเป็นอยู่คล้ายๆเดิม คือ

เมื่อสตาร์ท ทุกทีไม่ต้องเหยียบคันเร่ง เครื่องก็จะติดขึ้นมา
แต่ตอนนี้ เมื่อสตาร์ท เครื่องมันจะติดมาซัก 1 วิ แล้วมันก็ดับไป
ต้องเหยียบคันเร่งช่วย เครื่องมันถึงจะไม่ดับ

อ้อ ลืมบอกไปครับ มันมีเพิ่มมาอีกอาการหลังจากไปศูนย์ฯ คือ
เวลาสตาร์ทติดแล้ว เข้าเกียร์ถอย รถเหมือนจะพุ่งไปข้างหน้าหน่อยนึงด้วยครับ

ไม่ทราบว่ามันเป็นที่อะไร และต้องแก้ไขอย่างไรครับ
อยากเรียนถามเพื่อสมาชิกในเว็บครับ ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ ไม่มีความรู้เลย
ขอบคุณมากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ย. 2017, 12:06:13 โดย powera »