เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังตัดสินใจ ซื้อ sylphy 1.6 v มือสองค่ะ  (อ่าน 7704 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุภาพร

• สมาชิกใหม่
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10417
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: กระต่าย
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
 Share 

มีลูกค้าจะเปลี่ยนรถใหม่ เลยจะขายให้ 425,000 รุ่น 1.6 v ปี 13 วิ่ง 50,000 โล สภาพดีค่ะ แพงไปไหมคะ กะซื้อสด ยังไม่เคยเปลี่ยนพัดลม ถ้าซื้อต้องทำยังไงกับรถก่อนดีคะ เช่นถ่ายน้ำมันเครื่อง ฯ

ออฟไลน์ wimon.t

• TSC No.642
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4480
  • คะแนน Like : 12
  • รักสุดคือในหลวง หวงสุดคือแผ่นดิน
    • Awards
  • ชื่อเล่น: mon
  • สีรถ: สีดำ Black Star
Re: กำลังตัดสินใจ ซื้อ sylphy 1.6 v มือสองค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2017, 22:03:27 »

เรื่องราคาต้องดูสภาพรถด้วยครับ ส่วนรถผมว่าควรเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด โดยเฉพาะน้ำมันเกียร์

ออฟไลน์ chezilla

• สมาชิก ID: 11901
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Mr.Che'
  • รถ: 1.6 E CVT
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
Re: กำลังตัดสินใจ ซื้อ sylphy 1.6 v มือสองค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2017, 08:19:35 »

ผมก็เพิ่งเปลี่ยนจาก นาวารา>>>>ซิลฟี(มือสอง) E CNG ปี 2015 เจ้าของเดิมขับมาสามหมื่นนิดๆ 45x,xxx thb

เรื่องเปลี่ยนถ่ายของเหลว, แบตฯ, ยางผมเปลี่ยนใหม่หมด เนื่องจากผมไม่รู้จักเจ้าของเดิมเพราะซื้อผ่านเตนท์

ส่วนตัวผมขับนิสสันมาสามคันแล้ว ซิลฟีเป็นคันที่สี่จึงสนิทกับศูนย์สยามกลการเป็นอย่างดี ซึ่งตัวเลขค่าใช้จ่ายลองให้ศูนย์หรือ b-quik แนะนำตัวเลขได้ครับ และลองเทียบสเปคก่อนตัดสินใจเพราะหากซื้อรถมาก็เลี่ยงที่จะบำรุงรักษาไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ สุภาพร

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10417
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • ชื่อเล่น: กระต่าย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2017, 10:10:20 »

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ ล่าสุดซื้อเรียบร้อยแล้ว เข้าศูนย์เปลี่ยนผ้าแบรคหลัง เปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ (กลัวพัง เพราะเจ้าของเก่าไม่เคยเปลี่ยน)
แบต กะเปลี่ยนข้างนอก
น้ำมันเกียร์ยังไม่ถึงกำหนด
น้ำมันเครื่องเปลี่ยนข้างนอก
เหลือโชคหลังแตก ยางกันกระแทกหน้าแตก แต่ช่างบอกให้เปลี่ยน โช๊คหน้า เลยไหนๆก็เลี่ยนแล้ว ควรทำในศูนย์หรือข้างนอกเช่น B quick ดีไหม หรือมีอะไรแนะนำบ้างไหมคะ

ออฟไลน์ wimon.t

• TSC No.642
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4480
  • คะแนน Like : 12
  • รักสุดคือในหลวง หวงสุดคือแผ่นดิน
    • Awards
  • ชื่อเล่น: mon
  • สีรถ: สีดำ Black Star
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2017, 11:40:20 »

เรื่องน้ำมันเกียร์อย่าเชื่อ 0 มากนะครับ รถผมเกียร์หอนและเคลมไปตั้งแต่วิ่งได้แค่ 25000 โล สาเหตุที่เกียร์ cvt มีปัญหามาจากการเสื่อมสภาพของน้ำมันเกียร์ โดยเฉพาะอากาศบ้านเราที่เป็นประเทศที่มีอากาศร้อนและรถติดมาก และรถรุ่นนี้ไม่สามารถเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ได้ 100% ถ่ายได้เพียงบางส่วน (ยกเว้นติด oil cooler เพิ่ม) เมื่อเติมน้ำมันใหม่เข้าไปก็ไปผสมกับน้ำมันเก่าทำให้อายุน้ำมันสั้นกว่าปกติมาก ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องงบผมแนะนำให้เปลี่ยนถ่ายทุก 20000 โล แต่ถ้าเกียร์มีปัญหาต้องเปลี่ยนและรถหมดประกันถ้าเข้า 0 เปลี่ยนเกียร์แสนกว่าบาท ให้หาข้างนอกราคา 3-4 หมื่น ถูกกว่าเยอะ พัดลมหม้อน้ำก็เช่นกันครับ