เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงที่ขนส่ง จตุจักร  (อ่าน 51198 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sauceza88

• TSC No.674
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5439
  • คะแนน Like : 6
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ-สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Sauceza88
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
 Share 

ขั้นตอนหลังจากที่เราติดตั้งแก๊สมาเรียบร้อยแล้ว
จะได้รับเอกสารจากทางร้านที่ทำการติดตั้งมาคือ
1.ใบวิศวะ แนะนำให้สแกนไว้ หรือถ่ายไว้อีกชุด เนื่องจากขนส่งใช้ตัวจริง
2.เอกสารหนังสือรับร้องจากทางร้าน
3.สติ๊กเกอร์แอลพีจี หรือเอ็นจีวี

จากนั้นต้องทำการแจ้งประกันภัยของเรา ทางประกันภัยจะถามค่าติดตั้งแก๊สเพื่อทำการคำนวณเบี้ยประกันที่เราต้องทำการจ่ายเพิ่มครับ ของผมติดมา 33000 บาท ประกันชั้นหนึ่งจ่ายเพิ่ม 465.13 บาท เพิ่มทุนประกัน เป็น 7 แสนบาทครับ :))
เมื่อทำการโอนเงินเข้าบัญชีบริษัทประกันเรียบร้อยแล้วให้แฟ็กซ์หรือเมลล์
1.สลิปโอนเงินค่าเบี้ยที่เพิ่มขึ้น
2.ใบวิศวะ
3.ใบเสร์จรับเงินในการติดตั้งแก๊ส
4.ใบประกันภัยรถยนต์

เมื่อส่งเอกสารเรียบร้อยทางประกันจะส่งเอกสารแก้ไขมาให้เรา เป็นอันเสร็จพิธีเรื่องของประกันภัยรถยนต์

จากนั้นมาถึงขั้นตอนการแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิง ที่ขนส่ง ของผมไปแจ้งที่จตุจักรครับ รวดเร็วทันใจดีมาก :emo_051: :emo_051:

เอกสารที่ต้องเตรียมในการแจ้ง
1.สำเนาบัตรประชาชน ผู้ครองครองรถ
2.สำเนาทะเบียนบ้าน
3.สำเนาทะเบียนรถ กรณีรถในไฟแนนซ์ หรือตัวจริงเมื่อรถไม่ติดไฟแนนซ์แล้ว
4.ใบวิศวะตัวจริงจากทางร้านแก๊สที่เตรียมให้มา
รับรองสำเนาถูกต้องเอกสารที่ถ่ายเอกสารมา
เมื่อเอกสารครบแล้วเิดินทางไปขนส่งกันเลยครับ  เมื่อถึงขนส่งให้ไปที่ตรวจสภาพรถอาคาร 4 ครับ ถ้าเข้าด้านบีทีเอสจะอยู่ด้าน ขวาจะต้องขับตรงเข้าไปเพื่อไปอยู่เทิร์นมาครับ ถ้าเข้าทางด้านหลังให้ตรงเข้ามาแล้วขวา อาคาร 4 จะมีป้ายบอกชัดเจนว่า แจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิง ขับรถตามป้ายไปโลดง่ายมา >:D อาคารตรวจสภาพจะอยู่ซ้ายมือ ขับรถเข้าไปจอดที่ช่อง 5 ผมงงมากเพราะว่าตอนไปช่องนี้ไม่มีรถเลย นึกว่าปิด 55 สักพักมีเจ้าหน้าที่มาฉายไฟให้ขับเข้าไป ผมไป เกือบ 9 โมง หลังจากที่เข้าไปในช่อง เจ้าหน้าที่จะให้ดับเครื่องยนต์ เปิดกระโปรงหน้า กระโปรงหลัง ครับพร้อมกันเราก็ยื่นเอกสารทั้งหมดที่เตรียมมาให้เจ้าหน้าที่  เจ้าหน้าที่จะเปิดดูถังแก๊ส ย้ำว่าดูเฉยๆ ดูกระโปรงหน้า ย้ำอีกที แค่ดูเฉยๆ แล้วจะมีเอกสารปะหน้าให้ใบนึง  :emo_090: ให้เราเปขียนชื่อแล้วที่อยู่เบอร์โทร เจ้าหน้าที่จะกรอกเอกสารให้ทางคอมพิวเตอร์ 1 นาที และคืนเอกสารให้เรา เมื่อเสร็จแล้วเจ้าหน้าที่บอกให้ขับรถวนขวาออกไปเพื่อทำการจ่ายตังค์ ที่ช่อง Drive & Thru สะดวกดีครับไม่ต้องเสียเวลาลงรถ ไม่ต้องกาที่จอดรถ ครับ มี 2 ช่อง ผมเลือกเข้า ช่อง 1 ครับ ยื่นเอกสารทั้งหมดให้เจ้าหน้าที่ครับ เจ้าหน้าที่จะกรอกเอกสารในคอมพิวเตอร์ประมาณ 2 นาที มั้ง C:-) แล้วบอกเราว่า 125 บาท่ะ ้ราก็จ่ายเงินเจ้าหน้าที่จะปริ๊น เอกสารทะเบียนรถที่ทำการแก้ไขเชื้อเพลิง มาให้เราพร้อมทั้งใบเสร็จรับเงิน ในสำเนาที่ทำการแก้ไขแล้วในช่องเชื้อเพลิงจะเขียนว่า แก๊สและเบนซิน ครับ เป็นการเสร็จสิ้นพิธี รวมระยะเวลาทั้งสื้นไม่ถึง 15 นาที เร็วมากกกกกกกกกก :emo_090: :emo_051:

ออฟไลน์ N00M

• TSC No.221
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2330
  • คะแนน Like : 42
    • Awards
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray

รายละเอียดครบถ้วน +1

ออฟไลน์ Sauceza88

• TSC No.674
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5439
  • คะแนน Like : 6
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ-สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Sauceza88
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver

รายละเอียดครบถ้วน +1

เพิ่งไปเปลั้ยนมาด้วยตัวเองเมื่อวันพุธ เลยยังจำได้ครบ 5555+   8) >:D

ออฟไลน์ medpure

• TSC No.270
  • สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 1902
  • คะแนน Like : 0
    • Awards

ออฟไลน์ PookPik

• TSC No.498
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1057
  • คะแนน Like : 4
    • Awards
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ปิ๊ก
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

ออฟไลน์ ka_chay

• TSC No.150
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 631
  • คะแนน Like : 14
    • Awards
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray