เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เอาแล้วไงพัดลมหม้อน้ำพังรอบ2  (อ่าน 13749 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปลัดเก๋าส์

• TSC No.416
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2686
  • คะแนน Like : 19
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
เอาแล้วไงพัดลมหม้อน้ำพังรอบ2
« เมื่อ: 17 มิ.ย. 2016, 22:30:06 »
 Share 

ภาวนามานานแล้วครับเห็นหลายท่านบ่นกันว่าโดนกัน2+3ครั้งแล้ว ของผมเคลมครั้งแรกมาก็ผ่านไปได้เกือบปีคิดว่าไม่น่าจะโดนอีก มาวันนี้อยู่ๆขับไปทำงานแอร์เริ่มไม่เย็นแล้วทั้งๆที่ฝนตกอากาศข้างนอกก็ไม่ร้อนมากแต่แอร์ในรถออกแต่ลมร้อนนั้งปรับอุณหภูมิอยู่นานก็ไม่ดีขึ้น สักพักขับออกไปซื้อของเห็นเกจเริ่มขยับสูงขึ้นกว่าปกติ เลยเปิดฝากระโปรงดูแม่เจ้าพัดลมไม่ทำงานอีกแล้ว แอร์ก็ไม่มีการได้ยินเสียงตัดอย่างไร สรุปว่าพัดลมไปอีกแล้ว พรุ้งนี้วันเสาร์คงต้องเข้าศูนย์อีกไม่ทราบว่ารอบนี้เคลมได้หรือปล่าวหรือต้องโดนจ่ายเองศูนย์จังหวัดผมพูดยากเสียด้วย เสียความรู้สึกมากๆผมใช้เชฟโรเลตมาเกือบ10 ปียังไม่เคยเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำสักครั้งเดียว นึกๆแล้วเสียดายที่ตอนแรกไม่ตัดสินใจออกเขฟครูซท์ดีกว่าบอกตรงๆว่าเซ็งมากผ่านไปเกือบ3ปีแล้วความสุนทรีย์หายไปเกือบหมดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิ.ย. 2016, 22:32:23 โดย ปลัดเก๋าส์ »

ออฟไลน์ Pahpro

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5475
  • คะแนน Like : 4
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: หงส์ดำ
  • รถ: 1.8 V Navi CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star
Re: เอาแล้วไงพัดลมหม้อน้ำพังรอบ2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2016, 22:51:36 »

ใจเย็นๆครับคุณปลัด เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ wimon.t

• TSC No.642
  • สมาชิก ID: 4480
  • คะแนน Like : 12
  • รักสุดคือในหลวง หวงสุดคือแผ่นดิน
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: mon
  • รถ: 1.6 V CVT
Re: เอาแล้วไงพัดลมหม้อน้ำพังรอบ2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2016, 21:18:32 »

เห็นใน Facebook มีเพื่อนสมาชิกบางท่านถอดมอเตอร์พัดลมที่ไม่หมุนมารื้อดูแล้วซื้อแปรงถ่านมาใส่ใหม่ (แต่แปรงถ่านไม่ตรงรุ่นต้องซื้อรุ่นอื่นมาฝนให้ได้ขนาดเท่าของเดิม) แล้วใส่แทนแปรงถ่านเดิม ปรากฏว่ามอเตอร์กลับมาใช้ได้ปกติ  เขาเลยสันนิฐานว่าที่พัดลมหม้อน้ำเสียน่าจะมาจากสาเหตุนี้มากกว่า  แต่ทางศูนย์ไม่มีแปรงถ่านเปลี่ยนต้องเปลี่ยนยกชุดซึ่งราคาแพงมาก ถ้ามีร้านไดนาโมที่สนิทกันลองปรึกษาเขาดูครับหรือคุณปลัดจะลองทำดูก็ไม่เสียหาย (เพราะปกติเห็นคุณปลัดชอบ DIY อยู่เหมือนกัน) เพราะถ้าทำได้ก็ประหยัดไปเยอะเพราะต้นทุนแปรงถ่านประมาณไม่เกิน 500 บาท  เพราะถ้าเปลี่ยนแล้วกลับมาใช้ได้เหมือนเดิมเราก็กะระยะควรใช้สักกี่ กม. ก็รื้อมาเปลี่ยนใหม่ไม่ต้องรอให้พัดลมหยุดหมุน ผมก็หาร้านที่รับทำอยู่เหมือนกันเพราะทำเองไม่เป็น  แต่ปัญหาคือแปรงถ่านตรงรุ่นไม่มีขาย ร้านเขาเลยไม่ค่อยอยากทำเพราะต้องมาเสียเวลาฝนแปรงถ่านให้ได้ขนาดครับ

ออฟไลน์ kenu

• TSC No.457
  • สมาชิก ID: 2974
    • Awards
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: Tum
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2016, 09:13:24 »

ลองถอดมาซ่อมก่อนครับ ถ้าเข้าศูนย์เปลี่ยนตัวใหม่ราคาร่วม 8,000 เลยทีเดิียว ไม่น่าจะยากสำหรับท่านปลัด เห็น DIY มาเยอะน่าจะไม่เกินความสามารถครับ

ออฟไลน์ Oat Doraemon

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8773
    • Awards
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: โอ๊ต
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2016, 14:11:46 »

คันผมก็เริ่มมีอการเหมือนกันครับแถมหมดประกันไปแล้วด้วย นี่ละสิครับปัญหาใหญ่เลย กำลังจะลองเปลี่ยนแรงถ่านเหมือนกันครับ แต่ติดว่าทำไม่เป็น 555+ และยังไม่มีเวลา เด๋วกะว่าจะลองเปลี่ยนภายในกลางเดือนหน้าครับ ถ้าใครที่ลองเปลี่ยนแปรงถ่านแล้วช่วยมารีวิวกันต่อด้วยนะครับ ผมว่าคงเป็นประโยชน์มากเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ bermub

• สมาชิก ID: 6353
  • คะแนน Like : 7
    • Awards
  • จังหวัด: อุบลราชธานี
  • ชื่อเล่น: berm
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2016, 14:39:30 »

ถ้าปัญหาอยู่ที่แค่แปรงถ่านผมว่าไม่ใช่ปัญหาใหญ่นะ เปลี่ยนเองหรือให้ร้านไดนาโมเปลี่ยนให้ก็ไม่น่าเกิน 500 หรอก  :emo_102: ว่างๆเดี๋ยวจะลองรื้อดูวิ่งมาหกหมื่นโลละ แต่อาการปกติ เลยยังไม่ได้แจ้งเคลม แต่ถ้าเสียก็คิดว่าน่าจะเปลี่ยนเองได้ ยกเว้นตอนที่เขาเสียอย่าดังทุรังขับไปเรื่อยๆทั้งที่เครื่องความร้อนขึ้น

ออฟไลน์ wimon.t

• TSC No.642
  • สมาชิก ID: 4480
  • คะแนน Like : 12
  • รักสุดคือในหลวง หวงสุดคือแผ่นดิน
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: mon
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2016, 19:22:29 »

คุณ bermub ถ้ารื้อเปลี่ยนเมื่อไหร่ช่วยรีวิวให้เพื่อนสมาชิกได้ชมเพื่อเป็นแนวทางเผื่อสามารถทำเองได้ ทำให้ไม่ต้องเสียเงินเปลี่ยนยกชุด ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Oat Doraemon

• สมาชิก ID: 8773
    • Awards
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: โอ๊ต
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2016, 23:58:31 »

ช่วยรีวิวด้วยนะครับ ขอบคณล่วงหน้าครับพี่

ออฟไลน์ Pahpro

• สมาชิก ID: 5475
    • Awards
  • ชื่อเล่น: หงส์ดำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2016, 19:44:14 »

ปูเสื่อรอวิธีการเปลี่ยนแปรงถ่านอีกคนครับ
 :emo_051:

ออฟไลน์ SR20DET

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6138
  • คะแนน Like : 18
    • Awards
  • จังหวัด: กทม.- นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: มด
  • รถ: 1.8 V CVT
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2016, 18:28:16 »

ถ้าเคลมไม่ได้.........
- ลองเปลี่ยนแปรงถ่าน
- หาพัดลมตรงรุ่นของใหม่ ราคาถูกกว่าศูนย์มาใส่ (3500)

ออฟไลน์ Rifleman

• สมาชิก ID: 10945
  • คะแนน Like : 2
    • Awards
  • ชื่อเล่น: NJ
  • รถ: -
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2016, 11:03:21 »

DIG จะมีโอกาสแจ๊คพอท อย่างนี้ไหม น้า...

เริ่มเกรงกลัวละ
B17-T(QAB) / L12F 15MY / 102TH