เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์เร่งเองเมื่อเหยียบเบรคเมือเปลี่ยนเกียร์เพื่อออกตัว  (อ่าน 8442 ครั้ง)

ออฟไลน์ vichail

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 9909
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: เสือ
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
 Share 

1.8 V รุ่นแรกปี 13(ออกรถปลายปี15)วิ่งได้ 40,000  โล นำไปเปลี่ยนเกียร์(เคลม) ใช้ได้สักพัก(3000 กิโล)เกิดอาการ เมื่อเหยียบเบรคเพื่อเปลี่ยนตำแหน่งจาก P มา N มา D เครื่องยนต์เร่งเครื่องตามน้ำหนักที่เหยียบแป้นเบรค(สภาพเหมือนเหยียบคันเร่งฉันใดฉันนั้น) เกิดเมื่อถอยเข้า-ออก จากบ้าน รีบไปเข้า 0 กม.21 ทิ้งรถไว้ 2 วัน  0 เปลี่ยนหม้อลมเบรคให้ กลับมาบ้านเป็นอีก(0 แจ้งว่าหาสาเหตุไม่เจอ อาการไม่ปรากฏ แต่สภาพหม้อลมเบรคไม่ดีนัก)  4 วัน เป็น 3 ครั้ง ตกใจ แฟนกระโดดออกนอกรถ เพราะยิ่งกดเบรค รอบเครื่องยิ่งพุ่ง(ไปที่ 4 พันกว่า)  ใครเคยประสบบ้างครับ ไม่รู้จะตั้งต้นยังไงเพราะไป 0 ที่ว่าดีที่สุด(กม 21)ยังหาสาเหตุไม่เจอ เพราะอาการมันไม่เกิด ขอสอบถามนะครับ ท่านใดเคยเจอเคสนี้บ้าง ผมควรกลับไปที่ 0 ซึ่งทำการเปลี่ยนเกียร์  หรือควรไป 0 ที่ทำการเปลี่ยนหม้อลมดีครับ  (0 ที่เปลียนเกียร์แจ้งว่าอย่าใช้รถ ให้เข้า 0 ที่ใกล้ที่สุด)ปัญหาคือต้องไปทำงาน รับส่งลูก รถอยู่ใน warranty ไม่ทราบว่านิสสันจะมีรถสำรองให้หรือไม่ครับ (ตอนเปลี่ยนเกียร์ ทิ้งรถไว้ 7 วัน ดีที่ปิดเทอม ลำบากแค่ผมกับแม่บ้าน)ขอบคุณเพื่อน ๆ  ล่วงหน้า ครับ

ออฟไลน์ JUMBO

• สมาชิก ID: 11859
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: JUMBO
  • รถ: -
  • สีรถ: สีดำ Black Star

มารอเก็บข้อมูลครับ

• Awards
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze

ขออภัยไม่ได้เข้ามาเสียนาน...เอาไปเข้า 0 ที่ซื้อรถ เขาเปลี่ยนกล่องเกียร์(ECU) ผล ไม่หาย เอารถไปทิ้งไว้ 3 วัน  ไปเอากลับ ปรากฏว่าหาย และเบรค จึ๊ก ขึ้นมาก งง มาก ๆ ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร(เพราะช่างไม่ยอมบอก ได้แต่ยิ้มครับและบอกว่าได้ปรับแต่งแป้นเบรคให้ใหม่) อาการนี้เกิดหลังจากเปลี่ยนเกี่ยร์ ทำความสะอาดปรับแต่งแป้นเบรค และเปลี่ยนน้ำมันเบรค ช่างเลยแก้ไขย้อนกลับ  ก็ภาวนาครับ ขออย่าให้เกิดอีก เสียวจริง ๆ

• Awards

เกิดอีกแล้วครับ เจอไฟแดงแตะเบรค รู้สึกมันสู้ตีน รอบเครื่องก็กระหึ่มเหมือนกำลังเหยียบครันเร่ง ย้ำนะครับว่ากำลังเหยียบเบรคอยู่  ดูรอบเครื่องมันสูงขึ้นเรื่อย ๆ ตามน้ำหนักการกดแป้นเบรค ไปจนถึง 5000 ถ้ากดต่ออีกคงเข้า red zone แน่นอน แต่เที่ยวนี้ใช้โทรศัพท์ถ่าย vdo ไว้(ติดต่อ call center  ๆ แนะนำให้เอาเข้า 0 ใกล้ที่สุดแล้วทิ้งรถไว้ (ครั้งนี้เกิดที่สิงห์บุรี) ถ้าเอาเข้าอีกก็เป็นครั้งที่ 4 ในรอบ 6 เดือน คาดว่าก็เหมือนเดิมหาสาเหตุไม่ได้ เจ้าหน้าที่นิสสันก็บอกว่าอย่าเสี่ยงใช้รถ งง???ไม่รู้จะทำอย่างไรดีแล้วครับ (รถอยู่ใน warranty ใช้มา 2 ปี ไมล์ที่ 4 หมื่น)อาการเกิดตั้งต้นปีหลังจากซื้อรถมาได้ปีกว่า ๆ  และไมล์ 3 หมื่นกว่า ๆ เอง เพื่อน ๆ หรือผู้รู้มีคำแนะนะว่าควรทำอย่างไรดีครับ มึนครับ มึนจริง ๆ

ออฟไลน์ alongkotdoo

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6546
  • คะแนน Like : 4
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: อาร์ต
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray

เรียนคุณ vichail
ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ และปรับค่า Idle Rpm Adj/ Idele air learn ใหม่ครับ ผมมั่นใจว่าหายครับ เพราะผมเคยเป็นมาก่อนเมื่อใช้ไปหนึ่งปี รถผมปี 2013 ครับ มีอาการหล้ังใช้ 1 ปีนิดๆ เช่นกันกับคุณครับ สามารถทำด้วยตัวเองได้ ถ้าใช้โปรแกรม CVTz50 ตัวเสียตังค์ครับ จะได้ไม่ต้องเข้าศูนย์ให้เสียเวลาครับ
ขอบคุณครับ

• Awards

ขอบพระคุณมากครับ เริ่มเห็นแสงปลายอุโมงค์ เพราะ 0 บอกว่าเป็นไปไม่ได้ที่จะมีอาการแบบนี้(ทั้งที่มี clip ให้ดู) บอกว่าเอารถเข้ามาก็ทำอะไรไม่ได้เหมือนทุก ๆ ครั้ง ที่เอาเข้าไป เสียเวลาทั้งสองฝ่าย ไม่แนะนำให้เอาเข้าไป ให้ใช้วิธีขับด้วยความระมัดระวัง เพราะแกบอกว่าก่อนเกิดอาการ ผมก็พอทราบไม่ใช่หรือ(เบรคจะสู้เท้า)ก็เสียความรู้สึกนิด ๆ กับ 0 กม.21 ที่ปัจจุบันเปลี่ยนเจ้าของแล้ว ข้อมูลเก่าที่เคยเอารถไปทำ0บอกว่าไม่มีแล้ว ผมติดปัญหาคือ รถยังอยู่ใน warranty ทำอะไรเองไม่ได้ จะสิ้นสุดการรับประกันทันที(รถ2ปี ใช้งานมา 4x,xxx กม.) ได้ส่งประสบการณ์ข้อมูลที่คุณให้ความอนุเคราะห์ ให้กับ 0 ที่ผมเอาเข้าไปแก้ไข ให้หาข้อมูล  และจะนำรถเข้า 0 ในสัปดาห์หน้าครับ ผมจะส่ง clip เข้าไปทาง pm เพื่อขอความอนุเคราะห์ว่า เป็นอาการเดียวกันหรือไม่ครับ

• Awards

คืบหน้าครับ เปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อ/setโปรแกรมใหม่ อาการก็เป็นอีกเที่ยวนี้เริ่มตั้งแต่สตาร์ทแล้วตบมาRเหยียบเบรครอบเครื่องพุ่งปรี้ดเลยครับ..ต้องกลับไปตั้งหลักอีกที