เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังกุกๆมาจากบริเวณแถวโชคล้อหน้าจากเจ้าซอลฟี่(PULSAR)มือสองของผม  (อ่าน 2129 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaktheistj

• สมาชิกใหม่
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 12462
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: โน้ต
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
 Share 

สวัสดีครับก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนผมชื่อโน้ตครับ เพิ่งซื้อรถ นิสสัน PULSAR มือสอง ปี 2014 มาใช้ ผมอยู่ ตปท ครับ รถที่ได้มาสภาพค่อนข้างใหม่และวิ่งน้อยมาก (17,000Km) ส่วนตัวแล้วประทับใจเพราะราคามือสองที่ ตปท ถูกมาก ตัวที่ผมใช้น่าจะเป็นตัวล่างสุด เพราะทุกอย่างเป็นผ้าทั้งหมด ภายในดูเบสิคมากๆ แต่ก็เหมาะสมกับการใช้งานขับประจำวันดี (ไม่ได้ขับไปอวดใคร 555) แต่ประทับใจ ในความกว้างขวางขอบผู้โดยสารตอนหลัง และ ช่องเก็บของในฝากระโปรงหลังที่กว้างมาก ผมเคยใช้ Mazda 3 2015 ต้องบอกว่าในเรื่องความกว้างขวางของ ผดส ตอนหลัง นิสสันซิลฟี่กินขาด แฟนบอกนั่งสบายมากๆ
เข้าเรื่องนะครับ คือว่า เวลาผมขับรถในที่เงียบๆ เช่นตอนกลางคืนเงียบๆ และวิ่งช้าๆ บนถนนที่อาจไม่ค่อยราบเรียบเท่าไหร่ ผมจะได้ยินเสียงกุกๆ มาจากซุ้มล้อด้านหน้าทั้งสองข้าง ไม่ดังมาก แต่ก็น่ารำคาญใช้ได้ เพราะภายในห้องโดยสารที่เงียบมากๆ มันเลยได้ยินเสียงนี้ค่อนข้างชัด เปิดเพลงกลบพอช่วยได้ แต่ถ้าเพลงเบาๆ ก็ได้ยินชัดอยู่ครับ เสียงมันคล้ายๆ มาจากเบ้าโช้ค หรือ ซุ้มล้อ อะไรบางอย่าง
ผมเริ่มหาข้อมูลในอินเตอร์เนต ทราบมาว่า ปัญหานี้ค่อนข้างเป็นกันเยอะในหมู่ซิลฟี่(แม้จะเป็นรถใหม่วิ่งน้อย)
คำถามต่อมาคือ มันแก้ไขยากไหมครับ เพื่อนสมาชิกคนไหนเคยเจแปัญหาแบบเดียวกันนี้ มีวิธีแก้ไขอย่างไร และเสียค่าซ่อม (ที่เมืองไทย) ประมาณเท่าไหร่
เข้ามาในนี้มีข้อมูลดีๆมากมาย รู้สึกอุ่นใจเหมือนมีเพื่อนใช้รถรุ่นเดียวกันเยอะมาก (ได้ข่าวว่าผลิตจากประเทศไทย) 555
ขอบคุณมากๆครับ :)

ออฟไลน์ oasis171

• สมาชิก ID: 12469
    • Awards
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Oasis
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

เป็นที่ลูกปืนหัวโชค ครับ
อาการนี้เป็นกันบ่อยมาก เหมือนพาทร์ มีปัญหา

ออฟไลน์ madida_1

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9106
  • คะแนน Like : 3
  • ไม่ต้องดีพอ ขอแค่พอดี.....
    • Awards
  • จังหวัด: Rayong
  • ชื่อเล่น: Joe
  • รถ: -
  • สีรถ: สีดำ Black Star

ลองล้างห้องเครื่องถ้าเสียงหายไปแล้วสักพักเสียงกลับมาผมแนะนำให้เข้าร้านช่วงล่างให้เขาอัดจาระบี ตรงลูกปืนหัวโช๊คคับ ของผมแก้แล้วหายสนิทเลยคับ

ออฟไลน์ chaktheistj

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 12462
    • Awards
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: โน้ต
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ พอจะมีรูปภาพประกอบไหมครับว่าลูกปืนหัวโชคนี่มันอยู่ตรงจุดไหน ต้องขอรบกวนด้วยครับผมไม่รู้จะแปลไอ้เจ้าหัวโชคนี่เป็นภาษาบ้านมันยังไง ถ้ามีภาพประกอบผมจะพูดคุยกับเขาง่ายขึ้น

นับวันยิ่งดังครับ คือมันไม่ดังมาก แค่ขับบนถนนไม่เรียบ (ขรุขระนิดหน่อยเท่านั้น) แต่รู้สึกเหมือนมีเสียงเขย่าหลวมๆ อยู่ตลอดเวลามาจากบริเวณล้อด้านหน้าสองข้าง รำคาญใจมากๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ madida_1

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9106
  • คะแนน Like : 3
  • ไม่ต้องดีพอ ขอแค่พอดี.....
    • Awards
  • จังหวัด: Rayong
  • ชื่อเล่น: Joe
  • รถ: -
  • สีรถ: สีดำ Black Star

ผมไม่ได้ถ่ายไว้คับ ตรงเบ้าหัวโช๊คข้างบนอ่าคับ จะเป็นเหล็ก 2 แผ่นประกบกันคับ ต้องอัดจาระบีคับ