เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Sylphy กับปัญหาเกียร์ CVT เสีย  (อ่าน 4993 ครั้ง)

ออฟไลน์ clayzizer

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8673
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: นัท
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star
Sylphy กับปัญหาเกียร์ CVT เสีย
« เมื่อ: 05 ส.ค. 2018, 22:37:31 »
 Share 

ของผมลาโลกเรียบร้อยแล้วครับ ทั้งๆที่ไม่ได้ขับกระชากอะไรเลย เข้าศูนย์ตลอด ของใครไปแล้วบ้างครับ เพราะเท่าที่เห็นในคลับมีปัญหากันเยอะจัง

ล่าสุดติดต่อศูนย์บริการขอเคลียเนื่องจากรถอายุ 3 ปี 4 เดือน ไมล์ 100,xxx นอนไม่หลับไปเป็นคืน

เราควรรวมตัวเหมือน Ford หรือ Chevrolet บ้างดีไหมครับ

ออฟไลน์ panerndong

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9520
  • คะแนน Like : 4
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: mint
  • รถ: 1.8 V Navi CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
Re: Sylphy กับปัญหาเกียร์ CVT เสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ส.ค. 2018, 09:16:25 »

ของผม3ปี1เดือน ไมล์135,xxx ยังใช้การได้แต่ประสิทธิภาพด้อยลงบ้างตามอายุงาน
เข้าศูนย์ตลอดจนครบแสนโลแล้วเข้าอู่นอกที่ซ่อมกันประจำแล้วครับ จากการหาข้อมูล
ในคลับนิสสันผมคิดว่าถ้าจะให้เกียร์cvtมีอายุใช้งานยาวนานควรถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกๆสี่
หมื่นกิโลหรือไม่เกินหนึ่งปีก็จะช่วยเรื่องอายุเกียร์ แต่มันจะมีค่าใช้จ่ายสูงค่ายรถต่างๆ
เลยไม่ยอมแจ้งให้ลูกค้าทราบ แต่บอกให้ดูในคู่มือที่บอกให้เปลี่ยนตอนแสนกิโลซึ่งก็
เกียร์ใกล้จะเสียหรือบางคันก็พังก่อนก็มาก เท่าที่ใช้รถมากว่าสามปีปัญหาของเกียร์cvt
nissanก็คือการไม่ถ่ายน้ำมันเกียร์และการไม่รู้ว่าปริมาณน้ำมันเกียร์มากหรือน้อยกว่า
ปกติหรือไม่ ของผมดูแลเกียร์โดยflushน้ำมันเกียร์ทุก40,000กิโล และการควบคุม
ระดับน้ำมันเกียร์ใช้วิธี"เช็คล้น"และมีก้านวัดน้ำมันเกียร์ที่ไปเอาของmirageมาใช้
การดูแลเกียร์ผมทำนอกศูนย์นิสสันเพราะศูนย์บริการนิสสันแก้ปัญหาให้ผมไม่ได้ครับ
ผมกลัวว่าเมื่อครบแสนโลแล้วเกียร์จะพังแบบคุณนี่แหละจึงได้ค้นหาวิธีที่บอกไว้ครับ

ออฟไลน์ clayzizer

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8673
    • Awards
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: นัท
Re: Sylphy กับปัญหาเกียร์ CVT เสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ส.ค. 2018, 11:22:18 »

ของผมก็ถ่ายทุก 40,000 ยังลาโลก ขับในแบบนิสสัน Eco Drive ก็ยังไม่ช่วย พอถามอายุการใช้งานของเกียร์ ทาง Nissan Motor ก็ตอบไม่ได้

ออฟไลน์ madida_1

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9106
  • คะแนน Like : 3
  • ไม่ต้องดีพอ ขอแค่พอดี.....
    • Awards
  • จังหวัด: Rayong
  • ชื่อเล่น: Joe
  • รถ: -
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ส.ค. 2018, 17:57:30 »

ของ 30000 โล 3 ปี เปิดอ่างถ่ายน้ำมันเกียร์ สิ่งที่เห็นคือ น้ำมันเกียร์ดำ ใส เหมือนหมดสภาพ ขนาดรถไม่ค่อยได้ใช้งาน ผมว่า 20000 โล 2 ปี สมครวถ่ายละ ระบบระบายความร้อนของเกียร์ CVT Shlphy ยิ่งเทพๆด้วย ตอนนี้ผมหันไปคบหากับ PTT CVT สิ่งที่เห็นชัดคือออกตัวดีขึ้น อย่างที่โพสต์เก่าๆเขาได้แนะนำ  :-\ :-\

ออฟไลน์ chalong

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 12484
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Chalong
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ต.ค. 2018, 14:22:09 »

แล้ว ถ้าเข้าซ่อมที่ศูนย์ เสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ เกียร์ cvt ขอบคุณครับ