เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เจอจนได้กับอาการยอดฮิต  (อ่าน 4505 ครั้ง)

ออฟไลน์ l3ino

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8094
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: -
  • ชื่อเล่น: -
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star
เจอจนได้กับอาการยอดฮิต
« เมื่อ: 28 พ.ย. 2018, 13:51:16 »
 Share 

เจอแล้วปัญหา ของพัดลมหม้อน้ำ ที่ พัง
รถผมวิ่งมาได้ 55000 โล เคลมพัดลมไปแล้วเมื่อ 30000 โล ก่อนรถจะครบประกัน (3ปี)
อาการที่พบคือ จอดติดเครื่องเปิดแอร์ไว้ 10 นาที ตอนหัวค่ำ ให้แฟนนั่งรอในรถ กลับเข้ามา ทำไมแอร์อุ่นๆ มองหน้าจอ ตั้งไว้ 25 อุณหภูมิข้างนอก 29 ยังไงก็ต้องมีลมเย็น ก็ขับรถออกไป
เอะใจนึกขึ้นไป มองไปที่เกจความร้อน เข็มขึ้นไปเกือบถึง H ตอนนั้น หาที่จอดไม่ได้ เลยลองเปิด ปิด A/C แอร์ จนได้กลับมาเย็นอีกครั้ง เข็มความร้อนก็ค่อยๆลงมาตรงกลาง พอรถติดไฟแดง แอร์ไม่เย็นเข็มตีกลับขึ้นไปอีกครั้ง รอบนี้ต้องดับเครื่องยนต์ รอไฟเขียว จึงสตาสรถ และเปิดปิด A/C แอร์ อีกรอบ แอร์เย็น เข็มความร้อนไม่ขึ้น ก็ประคองไปจนถึงบ้าน  รู้แล้วว่า โดนโรคยอดฮิตเข้าแล้ว  พัดลมหม้อน้ำพัง
     เช้าวันต่อมาโทรหาช่างศูนย์ที่ซ่อมรถประจำราคาศูนย์ 6800 ไม่รวมค่าแรง เลยหาข้อมูลของเทียบเท่า ราคา 1500 แต่ก็ไม่รู้จะทนแค่ไหน จะเปลี่ยนแปรงถ่านเองก็ ไม่มีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่ กลัวรื้อเองจะพังกว่าเดิมอีก เลยลองโทรปรึกษาเซล ที่ออกรถ ด้วย  แกก็ ดีเช่นเคยให้คำแนะนำ เป็นหลายๆทางเลือก 1 ในนั้นคือ อู่นอกที่รับทำรถนิสสัน
     ไม่รอช้าครับโทรไปอู่ทันที บอกอาการเบื้องต้น แกบอกน่าจะพัดลมนี่ละ แต่ลองเอามาเช็คดูก่อน ถ้าพัดลมจริงๆ  ของเบิกศูนย์ รวมค่าแรง 4200 ไปถึงอู่ช่างเปิดเช็ค ก็เป็นพัดลมอย่างที่ว่าจริงๆ รวมเวลาซ่อม 2 ชม ครับ ช่างเทคแคร์ดีมากๆครับ มีความรู้ให้คำแนะนำดี
ถ้าเพื่อนๆคนไหนพัดลมพัง กำลังมองหาอู่ แนะนำนะครับ
  อู่ FNB auto service  อยู่ในซอยเวิร์คพ๊อย(รังสิต)  เลย เวิร์คพ๊อยไปนิดเดียว
ใครยังไม่หมดประกัวิ่งเกิน 30000 โล ก็เครมด่วนเลยครับ

ออฟไลน์ benzz

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2344
  • คะแนน Like : 6
    • Awards
  • รถ: -
  • สีรถ: -
Re: เจอจนได้กับอาการยอดฮิต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2018, 11:06:58 »

วิ่งไปแสนสี่ ยังไม่พัง
ตอนนี้ได้แค่เสียว รอพังครับ O:-)