Nissan Sylphy Club Thailand นิสสัน ซิลฟี คลับประเทศไทย ราคา รีวิว ข้อมูล สเป็ค ออกรถ เซลล์ โปรโมชั่น ของแถม ชุดแต่ง ติดแก๊ส LPG/NGV

• 01 ส.ค. 2014, 10:42:50
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
บริษัท สยามนิสสัน กรุงไทย จำกัด
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

Nissan Sylphy นิสสัน ซิลฟี ราคา รีวิว สเป็ค ข้อมูล ทดสอบ ทดลองขับ ออกรถ เซลล์ โปรโมชั่น ของแถม ชุดแต่ง ติดแก๊ส LPG/NGV Test Drive

Nissan Sylphy Accessories

Nissan Sylphy Accessories อุปกรณ์ตกแต่งแท้จากนิสสัน รับประกันคุณภาพสูงสุด 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว การจองเลขป้ายทะเบียนรถใหม่ เลือกเองได้เลขที่ชอบ  (อ่าน 34411 ครั้ง)

ออฟไลน์ NISTIMO

• สมาชิก 50 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • Member ID: 258
  • คะแนน Like : 3

Share 

ได้รับรถป้ายแดงตั้งแต่ปี 2012 ก็ตั้งใจว่าอยากได้หมวดป้ายทะเบียน 1 กท xxx   :emo_106:
หาข้อมูลตรวจสอบการจอง รวมถึงระยะเวลาที่จะรันตัวเลขมาถึงหมวดนี้
เราสามารถตรวจสอบดูได้จาก link นี้ --> http://www.roadsafefund.com/index.php/ตารางเปิดรับจอง.html

** ณ วันที่ 11 มค และ 14 มค.  ใครสนใจหมวด 1 กท ยังทันนะครับ **  8)

เริ่มจากวันพุธที่ 9 มค. เป็นวันแรกของหมวดอักษรนี้ ... ตื่นตอนตี 4 ทำธุระเสร็จ  :emo_115: ออกจากบ้าน 4.40
ที่ออกเช้าเพราะได้ยินว่าหมวดตัวอักษรยอดฮิต รวมทั้งเลย 3 หลัก มีผู้คนสนใจเป็นอันมากกกก....
ขับรถมุ่งหน้าสู่กรมการขนส่งทางบก วิ่งจากวิภาวดี ชิดซ้ายก่อนถึงเซ็นทรัลลาดพร้าว แล้วเข้าเลนซ้ายสุด
ไปทางสะพานควาย วิ่งเลนนอกมาเรื่อยๆ ให้เข้าทางประตูที่ 2  พอเข้าไปแล้วขับตรงเข้าไปอีก 100 เมตร
จะเจออาคาร 2  ...  จากนั้น ...

Hybrid Energy

• *

OMG!! ขนาดมาตอนตี 5  ที่จอดรถเกือบเต็ม ... เห็นฝูงชนยืนรอมากมาย  O0
คิดในใจจะได้คิวที่เท่าไรหว่า ...  จอดรถเสร็จ รีบลุยไปจดคิวกระดาษ (อยู่แถวหน้าประตูอาคาร 2)
อย่ามัวแต่ยืนรอนะคร้บ ...  ซึ่งคิวกระดาษนี้เป็นสัญญาประชาคมโดยมารยาท ไม่ใช่คิวของราชการนะครับ

พอจดคิวได้ลำดับที่ 179  แล้วพยายามจำหน้าคนก่อนหน้าเรา .... ถ่ายรูปเก็บไว้ยืนยันด้วย
(แต่พอเอาเข้าจริงก็ไม่ได้ใช่หรอก)

เจ้าหน้าที่มาเปิดประตูตอน 6.00  เมื่อนั้นล่ะ ผู้คนกลุ่มแรกที่นั่งรอแถวประตูเริ่มทยอยเข้าไป
พอมาหลังต้องคอยตรวจสอบกันเองถึงคิวเท่าไรแล้ว พวกจอมมั่วก็มีบ้าง จำหน้าได้มาทีหลังเนียนเฉยเลย  >:(
จึงต้องเรียกเบอร์คิวกันว่าถึงไหนแล้ว

• *

จริงๆ ต้องเดินขึ้นไปบนอาคารชั้น 5  เพื่อไปขั้นตอนการจดคิวทางราชการสำหรับตรวจสอบเอกสาร
แต่แถวยาวย้วยมาถึงชั้น 1 ออกไปข้างนอก  กว่าจะค่อยๆ ขยับไปนานแสนนาน ...
ใครกำลังขาไม่ไหว แนะนำหาเก้าอี้เล็กๆ ระหว่างรอ  หากมีพัดลมมือถือ พกพาติดตัวก็ดีครับ
เพราะในห้องชั้น 5 แออัดปลากระป๋องมาก ...

จากนั้น จดคิวตรวจสอบเอกสาร  ได้ลำดับที่ 165  แนะนำว่าเขียนตัวบรรจงให้ชัดเจนนะครับ
อย่าเป็นลายเซ็น ไม่งั้นตอนเจ้าหน้าที่เรียกคิว อ่านไม่ออกข้ามเลย ... แล้วไปขอใบจองเลขทะเบียน
ไว้ล่วงหน้า จะได้มีเวลากรอกข้อมูลและเลขทะเบียนที่ต้องการ  C:-)
(ช่วงจังหวะนี้ หลังจากได้คิวตรวจเอกสารแล้ว  หากลืมเอกสารอะไร ยังมีเวลากลับไปเอาที่รถทันครับ
แต่ยังไม่ต้องรีบไปถ่ายสำเนานะครับ เพราะยังไม่เปิดจนกว่า 7 โมงครึ่ง)

รับคิวเสร็จ  :'( ไปถ่ายรูปกระดาษที่ระบุเลขทะเบียนที่สามารถให้จองได้ ตามโต๊ะและกำแพงต่างๆ
เพื่อระหว่างรอเจ้าหน้าที่เรียกคิวตรวจเอกสาร จะได้ดูตัวเลขที่ต้องการ แล้วจดไว้เลย 12 อันดับ หรือจะเผื่อๆ สำรองไว้ด้วย   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ม.ค. 2013, 00:20:58 โดย NISTIMO »

• *

พอตรวจเองสารเรียบร้อย เจ้าหน้าที่จะออกใบคิวใหม่เพื่อไปจองเลขทะเบียนที่เคาว์เตอร์
ถึงเวลา 8 โมงเช้า  เรียกคิวแรกเหมือนเสียงสวรรค์ ผู้คนตบมือดีใจกับคนได้คิวแรก แอบได้ยินมาว่า
มากันตั้งแต่เที่ยงคืน ... โอ้โห!! ลงทุนมาก

ผมได้คิวที่ 156 เพื่อไปจองออกเลข  เจ้าหน้าที่จะเรียงลำดับเลขทะเบียนตามที่เราเขียนไว้
โชคดี ผมได้เบอร์แรกที่ตั้งใจไว้เลย เลข 3 หลัก  :-* ... แค่นี้ก็ fin ล่ะ หายเหนื่อย  :emo_102: :emo_102: ... ได้สักที่ เวลาก็
ปาเข้าไป 9 โมงล่ะ ชีวิตที่ยาวนาน อดหลับอดนอนเพื่อกระดาษใบจองเลขทะเบียนเล็กๆ จากเจ้าหน้าที่
เพื่อให้เราไปจดทะเบียนต่อ  ... แต่ผมส่งให้เซลไปดำเนินการให้ เพราะจ่ายเงินค่าจดทะเบียนกับทางศูนย์ไว้ล่ะ ...

ขอบคุณที่ติดตามครับ  เล่าประสบการณ์ให้ฟัง ....

ปล.  แถมนิดนึง  หลักฐานประกอบเอกสารสามารถใช่สมุดคู่มือรถ Sylphy  ได้ด้วยนะครับ + บัตรประชาชน  ส่วนรายละเอียดดูได้จากเวปขนส่งครับ

ออฟไลน์ nidnatta

• *
  • Member ID: 1780
  • คะแนน Like : 2

555 ไปด้วยเลย คิว 62 มีดราม่าด้วยตอนกระจกห้องแตก เลขที่คิดไว้เบอร์แรกก่อนไป โบ๋ไปแล้วตั้งแต่ก่อน ต้องใช้เลขที่ 2 ก็ยังดี ยังจำได้เลยว่าร่วมตบมือกับคิวที่หนี่งด้วย น้องผู้ชายที่คงเป็นแฟนกันไปตั้งแต่ 1 ทุ่ม เราไปเที่ยงคืน จำไม่ลืม

ออฟไลน์ PAG

• TSC No.311
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • **
  • Member ID: 2530

ออฟไลน์ Nawarat_fang

• TSC No.307
  • สมาชิกใหม่
  • Member ID: 2228
  • คะแนน Like : 0

ไปมาเหมือนกันได้คิวที่ 166 คนเยอะมาก ๆ ได้เลขอันดับที่ 5 ที่ตัวเองเลือก

ออฟไลน์ shinnawatm

• สมาชิก 25 ไมล์
  • *
  • Member ID: 1247
  • คะแนน Like : 4

ไปมาเหมือนกันครับ.. ผมไปถึงตอน 07.30น. หางแถวตอนผมเริ่มไปต่ออยู่กลางสนามฟุตบอล ..
ผ่านไป 30 นาที หันไปอีกที .. อ้าว... หางแถว พันรอบสนามฟุตบอล ไป 1 รอบแล้ว..

พอคิวถึงหน้าประตูทางเข้าอาคาร 2 จนท. ก็แจกคิวกระดาษแผ่นเล็ก ๆ ตอนประมาณ 09.30 .. ผมได้ลำดับที่ 1101 .. ต่อมาเวลาประมาณ 10.00 หวิดเกิดจลาจล เพราะการประสานงานของ จนท. ด้านบน และด้านล่างไม่ดี

ด้านล่างไล่ให้ไปข้างบน เพราะยืนเกะกะขวางประตูทางเข้า อาคาร 2 ..
ด้านบน ก็ไล่ลงมาข้างล่างเพราะข้างบนแน่นมากแล้ว..

ผ่านไปประมาณ 10 นาที ก็มีการประชาสัมพันธ์ เพื่อจัดระเบียบคิวใหม่ รอบนี้ถือว่า จนท. สอบผ่าน แก้ปัญหาได้รวดเร็ว และเฉียบขาด สุดท้าย ผมเสร็จขั้นทุกตอนเมื่อ 11.30

เลขที่คิดไว้แต่แรก กระเจิงหมดเลย .. สุดท้ายได้ตามที่หวังแค่ 2 ข้อ
1. ต้องไม่มีเลข "1" ในป้ายทะเบียน ยกเว้น "1กท" เพราะอันนี้เลี่ยงไม่ได้
2. อยากได้เลข 3 ตัว

สรุปว่า
เหนื่อยมาก กับการไปจองเลขทะเบียนครั้งนี้ ตอนคันก่อนๆ ไปจองใช้เวลา 1 ชั่วโมง ก็ว่านานแล้ว มารอบนี้ เจอไป 4 ชั่วโมงกว่า นับถือ พวกพี่ ๆ คิว 100 อันดับแรก จริง ๆ

ที่สำคัญพลาดตรงการตรวจสอบกระแส ด้วยกระแสข่าว มหกรรม "1กก" ทำให้ก่อนไป 1 อาทิตย์ ก็ตรวจสอบแล้ว แต่ไม่พบแหล่งข่าวใดที่ระบุว่าหมวด  "1กท" คนจะนิยมขนาดนี้ เลยชะล่าใจ ประกอบกับ เลขที่คิดไว้แต่แรก ก็ไม่ได้เด่นอะไร .. แต่ผิดคาด .. เลยไม่ได้เลขที่ต้องการ แต่ก็ยังแอบดีใจได้ หมวด 1กท (กรุงเทพมหานคร) 5555555++++++

ปล. ตอนที่ผมรอคิว พอดีเจอพี่ท่านนึง แกอยากได้ เลข "xx6" เลขเดียวเท่านั้น แต่แกได้คิวหลังผมมาก แกบอกว่า ถ้าไม่ได้เลขนี้ แกก็จะกลับแล้ว ตอนผมได้คิวขึ้นไป ก็เลยตรวจสอบให้แก แล้วก็พบว่า เลขที่แกต้องการ ถูกจองไปแล้ว ... ฝากสำหรับคนที่ไม่เผื่อใจสำหรับเลขอื่น ๆ ลองฝากคนที่ได้คิวก่อนหน้า ตรวจสอบให้ในเบื้องต้นก่อนได้ เพราะ จนท. จะแปะเอกสาร แสดงเลขที่ยังจองได้ และเปลี่ยนแผ่นใหม่ทุก 1 ชั่วโมง จะได้ไม่เสียเวลารอเก้อครับ

ปล. 2 วันนั้นแอบเห็น Sylphy ป้ายแดงจอดอยู่  3 - 4 คัน.. เท่าที่ดูจากกระทู้นี้แล้ว. พอจะเชคยอดได้เลยนะครับ รถของใครกันบ้าง.. ส่วนผมใช้บริการ BTS เพราะกลัวหาที่จอดไม่ได้.. อิอิ

ออฟไลน์ silver bag

• TSC No.184
  • *
  • Member ID: 2128
  • คะแนน Like : 5
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver

เคยไปจองเมื่อตอนเป็น 1กง  เพราะ ผบ. ชอบบอกว่าทะเบียนเก็บเงิน(เก็บมาซื้อรถ) ก็ได้เลขสามหลักตามที่ตั้งใจ แต่ไปตอนเจ็ดโมงเช้าได้ลำดับที่ 327 ถือว่าเจ้าหน้าที่ดำเนินการได้เร็ว 9.30 น.ก็เสร็จเรียบร้อยเป็นที่น่าพอใจ

ออฟไลน์ decha02

• สมาชิก 10 ไมล์
  • *
  • Member ID: 1110

ยินดีด้วยจ้า........

ออฟไลน์ nidnatta

• *
  • Member ID: 1780

ยังจำได้ว่าต้องลงบันไดหนีไฟ เพราะ 1 กท เลข 3 หลัก แท้ๆ เรื่องนี้เล่าได้อีกนาน

ออฟไลน์ champ_3230

• TSC No.035
  • สมาชิก 25 ไมล์
  • *
  • Member ID: 712
  • คะแนน Like : 1

ของผมเป็นหมวด. กด คนคงไม่นิยมมั้ง ไปถึง 4:30 ได้คิวที่ 7  จริงๆ จะเอา 8818  ได้ 8878 มมาแทนซะงั้น. แต่ก็โอเค

ออฟไลน์ AnN_s

• สมาชิก 10 ไมล์
  • *
  • Member ID: 1185

ได้คิวที่ 646 ค่ะ แต่ไปแบบไม่ได้ตั้งใจกับหมวดนี้เลย ตั้งใจแค่ขอเลข 3 หลักเท่านั้นเอง
เลยได้หมวดดีๆ มาด้วย  :emo_108:

ปล. ตอนวนหาที่จอดรถตกใจมาก คนจะเยอะไปไหนเนี่ย

ออฟไลน์ kungkung18

• สมาชิก 200 ไมล์
  • Member ID: 2544
  • คะแนน Like : 10
  • ชื่อเล่น: กุ้ง
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray

คนเยอะมากๆ เลย
ผมเองก็ตั้งใจ 1 กท เหมือนกันครับ :D

ออฟไลน์ ไปไหนไปกัน ไปไหนไปกัน

• TSC No.321
  • *
  • Member ID: 2944
  • จังหวัด: กทม
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

:emo_102:
กะว่าจะไปเข้าคิว  ขอ 1กท xxxx ด้วยยังทันมั๊นใครช่วยตอบที
มีแต่คู่มือ +บัตรปชช แค่นี้ใช่มั๊ยครับ  (เพราะมีแค่นี้แหล่ะในตอนนี้อย่างอื่นยังไม่มีเอกสารเซลล์ยังให้เซนต์ไม่ครบเลยแต่ได้รถมาแล้ว )