เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ไหว้เจ้ากันครับ  (อ่าน 1476 ครั้ง)

ออฟไลน์ pmc

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 800
  • คะแนน Like : 16
    • Awards
  • รถ: -
  • สีรถ: -
ไหว้เจ้ากันครับ
« เมื่อ: 15 ก.พ. 2013, 13:21:01 »
 Share 

วันนี้เป็นวันดีครับสพโอกาศเหมาะเลยไปไหว้เจ้าขึ้นปีใหม่จีนครับ ที่แรกที่ไปคือ วัดมังกร เยาวราช ครับพอเข้าไปก็บูชาธูป เทียน และดอกไม้ ชุดละ 80 บาท

คนแน่นเหมือนเดิมครับ คนจีนคนไทย นักท่องเที่ยว เพียบเลยครับ ปีนี้ ปีชงคือ ปี มะเส็ง ปีวอก ปีหมู ครับ ส่วนผมปีนี้ไม่ชงเลยทำเสริมดวงอย่างเดียวไม่ต้องสะเดาะเคราะห์ ครับ สำหรับการทำเสริมดวงที่วัดมังกรก็ไม่ยากครับเขียนชื่อลงในสมุดที่พระจีนเขาเตรียมไว้แล้วทำบุญไปชื่อละ 100 บาทครับ เดี่ยวพระจีนจะสวดมนต์ให้ทั้งปีครับ

ออกจากวัดมังกร ก็ผ่านตลาดย่านเยาวราชขายเครื่องลาง ของขลังตามความเชื่อของคนจีนครับ

เดินอ้อมทางลัดผ่านตลาดสดมีอาหารขายน่ากินหลายอย่างครับ เช่นน้ำหวาน

หมูกรอบ

เกาเหลาเครื่องในหมูเจ้านี้ ดังนะครับ

ข้าวเหนียวทรงเครื่อง หรือบางคนก็เรียกข้าวเหนียวหลอด รสชาติคล้ายๆ บ๊ะจ่างครับ ใส้ถั่ว จิ้มน้ำจิ้มออกหวานๆเผ็ดนิดๆ กำลังดี

ผ่านตลาดสดมาก็ มาสักการะพระภิฆเนตร อยู่หน้า สน พลับพลาชัย เลยครับ

แล้วฝั่งตรงข้ามก็คือ อากง อาม่า ที่คนจีนนิยมมาสักการะบูชาครับ

เข้ามาก็เริ่มไหว้ได้เลยครับ

พระจีนกำลังทำพิธี ครับ

ของไหว้ตามความเชื่อครับ

ไหว้เสร็จก็ต้องเคาะระฆังครับ

แล้วก็ข้ามฝั่งมาที่มูลนิธิ ปอ เต็ก ตึ้ง ครับ มาทำบุญโรงศพ และ ทำบุญพระเก่ง ครับ การทำบุญโรงศพให้ ศพไร้ญาติเป็นความเชื่อของคนจีนเพื่อทำบุญให้ สัพเวสี และ ศพไร้ญาติ รวมไปถึงเจ้ากรรม นายเวรครับ ส่วนการทำบุญพระเก่ง เป็นการเสริมดวง เสริมโชคชะตาราศี ครับ

การทำบุญพระเก่งก็ขึ้นชั้น 2 มาเลยครับ มีคนบอกวิธีการทำครับ ง่ายๆ กรอกชื่อก่อนครับ

คนมาเพียบเลย

แล้วก็ต่อแถวทำบุญกันครับ

ทำบุญเสร็จแล้ว คนจีนเขาถือว่าต้องกินของหวานกันครับ เขาแจกฟรีครับ

ยืนกินกันตามสบายๆ

บางคนก็อยากจะเอากลับบ้านเขาก็แจกฟรีครับ ก็เข้าแถวรอกันไปครับ

ใครสะดวกวันไหนก็ไปกันได้ครับ เขาไหว้หลังตรุดจีนได้ 10-15 วันครับ
รับติดตั้งเครื่องเสียงnissan  0844644141 line id:pmc-pasakorn
http://www.thaisylphyclub.com/index.php?topic=450.0