เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งเป็ด กุญแจไร้อัจฉริยะ(อัจฉริยะเกินเหตุ)  (อ่าน 6662 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปลัดเก๋าส์

• TSC No.416
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2686
  • คะแนน Like : 19
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
 Share 

:emo_115: เซ็งเป็ดจริงๆครับวันนี้นำรถไปเข้าศูนย์ สืบเนื่องจากผม diy ไฟท้ายแล้วทำให้ไฟหรี่ท้ายรถไม่ติด ผมเอาไปให้ศูนย์นิสสันยะลาดูช่างบอกว่าฟิวส์ไฟหรี่ท้ายขาด แล้วเปลี่ยนให้โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายอะไรก็ดีครับไม่ต้องเสียสตางค์ พอขับมาระหว่างทางแวะจอดซื้อของ โดยดับเครื่องlock ประตูเรียบร้อย พอกลับมากดปุ่มstart ยุ่งละครับเครื่องยนต์ไม่ติด น้ำมันเต็มถัง ไฟแบตไม่หมดเคื่องเสียงดังปกติลองกดแตรดูก็ดังปกติ แต่startอย่างไรก็ไม่ติด ผมเลยโทรแจ้งเข้าศูนย์ฉุกเฉินของนิสสัน ได้รับคำแนะนจากช่างเทคนิคทำตามบอกก็ยังแก้ไม่ได้ เครื่องไม่ติดมีรูปกุญแจสีเหลืองขึ้นที่จอหน้าปัทม์ ศูนย์ฉุกเฉินบอกว่าจะแจ้งให้รถยกในเครือมายกพาไปศูนย์ยะลา ผมให้เขาแจ้งประสานกับศูนย์ยะลาแต่เขาปฎิเสธบอกว่าติดต่อได้เฉพาะรถยก ผมจึงบอกให้ชะลอไว้ก่อน เดี๋ยวผมแจ้งศูนย์ยะลาเองแล้วผมก็ติดต่อทางศูนย์ยะลาทางศูนย์ก็ส่งช่างมาดู ช่างก็เอาเครื่องมือเป็นคอมโน๊ตบุคมาตรวจเช็คแล้วบอกว่า สาเหตุมันเป็นเพราะผมนำอุปกรณ์ไฟอื่นมาติดพ่วงทำให้ระบบของกุญแจมันรวน จำเป็นจะต้องนำรถกลับไปซ่อมที่ศูนย์ ผมก็ข้องใจตรงที่มันจะเกี่ยวกันอย่างไรเพราะมันมีปัญหากับสายไฟหรี่ที่ผมไปพ่วงแล้วทำให้ฟิวส์ขาด มันไม่น่าลามไปถึงระบบกุญแจ ในที่สุดก็ต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้า โดยการใช้เครื่องมืออะไรไม่ทราบจัมพ์เข้าไปที่ใต้คอนโซลตรงที่เวลาเราพ่วงที่ล๊อคอัตโนมัตินั้นแหละรถถึงstart ติดเขาก้เลยให้ผมขับไปทิ้งไว้ที่ศูนย์พรุ้งนี้ช่างจะลงมือแก้ไขให้ ปัญหามันเหมือนกับว่าพอเราlockประตูแล้วพอเปิดเข้าจะstartเครื่องจะไม่ทำงานสัมพันธ์กับกุญแจ คล้ายๆกับเป็นการป้องกันโขมย แต่ที่แย่มันคือเจ้าของรถซวยไปด้วยเพราะกุญแจอัจฉริยะเกินเหตุ/ไร้อัจฉริยะ เจอคนที่บ้านแซวเอาว่าบอกแล้วไงนิสสัน ยังงี้ไม่เซ็งเป็ดได้อย่างไรละครับ รถใช้ได้ไม่ถึงครึ่งปีเลยเจอปัญหาแล้ว แต่ต้องทำใจครับ

ออฟไลน์ Naphat

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4626
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Boy
  • รถ: 1.6 V CVT

ได้ข้อสรุปจากศูนย์อย่างไรครับหลังแก้ไขแล้ว และมีค่าใช้จ่ายหรือไม่
รบกวนแชร์เป็นความรู้ด้วยนะครับ

จะได้ระวังๆครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nong noom

• TSC No.439
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3401
  • คะแนน Like : 60
    • Awards
  • จังหวัด: saraburi
  • ชื่อเล่น: noom
  • สีรถ: สีดำ Black Star

เป็นกำลังใจให้นะ ผมว่ามันมีส่วนครับ

เพราะระบบไฟของรถไม่ว่าจะส่วนไหนก็ตาม สั่งมาจาก กล่อง BCM ทั้งหมด
โดยกล่อง BCM จะรับไฟบวกไว้รอ หากจะใช้ส่วนไหน ก็จะปล่อยออกมา อุปกรณ์ทั้งหมดจะต่อไฟ ลบ รอไว้

สงสัยกล่องมันจับได้ว่า มีการจาระกรรม ต่อระบบวางระเบิด เอ๊ยพ่วงไฟไว้เกิน มันเลยไม่ยอมทำงาน

ออฟไลน์ noonoo

• TSC No.046
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 668
  • คะแนน Like : 4
    • Awards

:-X :-Xเป็นกำลังใจให้ครับ  :emo_109: :emo_109:

• *
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)

เป็นกำลังใจให้นะ ผมว่ามันมีส่วนครับ

เพราะระบบไฟของรถไม่ว่าจะส่วนไหนก็ตาม สั่งมาจาก กล่อง BCM ทั้งหมด
โดยกล่อง BCM จะรับไฟบวกไว้รอ หากจะใช้ส่วนไหน ก็จะปล่อยออกมา อุปกรณ์ทั้งหมดจะต่อไฟ ลบ รอไว้

สงสัยกล่องมันจับได้ว่า มีการจาระกรรม ต่อระบบวางระเบิด เอ๊ยพ่วงไฟไว้เกิน มันเลยไม่ยอมทำงาน
แต่ที่มันงงก็คือถ้ามันเกี่ยวกับกล่อง BCM หลังจากช่างเปลี่ยนฟิวส์เสร็จแล้วติดเครื่องขับมาจอดให้ตรงที่รับรถ ผมขับมาก็ยังไม่มีอะไรผิดปกติ พอจอดแล้วlockประตูพอstartใหม่ก็ไม่ติด ตอนช่างมาดูก็เอาเครื่องมือเหมือนnotebook มาจิ้มดูแล้วก็บอกว่ามันมาจากสาเหตุเพราะผมไปพ่วงกับไฟหรี่ทำให้ระบบกุญแจรวนเขาจึงให้เอารถไปจอดที่ศูนย์เพื่อแก้ปรับให้ใหม่ ช่างเขาบอกมาอย่างนี้ครับแต่โดยข้อเท็จจริงคืออะไรก็ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ Napat

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5264
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: นครสวรรค์
  • ชื่อเล่น: Nap
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze

อาจจะเกี่ยวข้องกันครับเพราะระบบกล่องควบคุมอุปกรณ์หลัก ๆ ทั้งหมดในรถยนต์จะมีการตรวจเช็คด้วยกระแสและแรงดันไฟฟ้าในระบบถ้ามีในส่วนไหนเกินจากอัตราที่ได้กำหนดไว้ก็จะมีการ
สั่งให้หยุดทำการหรือตัดระบบออกไปครับ (อย่าลืมครับทุกระบบถูกควบคุมด้วยระบบคอมฯ. )
การต่ออุปกรณ์ที่เพิ่มเติมจากเดิมควรเดินสายไฟฟ้าผ่านฟิวส์ชุดใหม่ครับจะเป็นการดีที่สุดจะป้องกันความเสียหายได้ดีที่สุดครับ พยายามหลีกเลี่ยงที่จะไปจั๊มสายตามจุดต่าง ๆ ในตัวรถ เท่าที่หลีกเลี่ยงได้

ออฟไลน์ parunphon

• TSC No.615
  • สมาชิก ID: 4330
  • คะแนน Like : 23
    • Awards
  • ชื่อเล่น: ตู่
  • รถ: 1.6 E CVT
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze

ผมว่าน่าจะชอร์ตเล็กๆ ตรงไฟท้ายที่ diy เพิ่มมา ผมก็เป็นครับ เช็คไปเช็คมาเจอว่าตรงโคมด้านในสีเงินๆ เป็นปรอด ไฟวิ่งหากันได้ ถ้าไม่ได้ซีลท่อหดดีพอ อาจจะมีหลุดครับ สังเกตุไฟ ตอนแรกติดครบ ไปๆมาๆ จะหายๆ มาๆ เป็นบางดวง ครับ

ออฟไลน์ wiphol

• TSC No.233
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1606
  • คะแนน Like : 6
    • Awards

ขออ้างอิงจากกระทู้แรกนะครับ>>เพราะกุญแจอัจฉริยะเกินเหตุ/ไร้อัจฉริยะ เจอคนที่บ้านแซวเอาว่าบอกแล้วไงนิสสัน

ผมจะบอกว่านี่คือนวัตกรรมและเทคโนโลยีที่เขาพัฒนากันน่ะครับไม่ว่าจะเป็นค่ายไหนก็ตาม..ถ้าจะไม่ให้มันทำหน้า่ที่อะไรเลยจะให้แค่กดสตาร์ทอย่างเดียวมันก็ไม่ใช่..เพราะนี่คือความอัจฉริยะของระบบในนิสสันน่ะครับ

ดังนั้นถ้าเปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่ที่เกี่ยวกับระบบไฟแล้วรถมีปัญหา..ก็ควรโทษฝีมือตัวเองครับ..จะถูกต้องที่สุด..

อันนี้ผมเพียงแค่บอกว่าผมรักซิลฟีผมรักนิสสันผมรักรถที่ใช้น่ะครับ..

ออฟไลน์ jong

• TSC No.663
  • สมาชิก ID: 4987
  • คะแนน Like : 6
    • Awards
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: jong
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver

ผมว่าไม่น่าจะใช่กรณีการต่อพ่วงอุปกรณ์เพิ่มเติมนะครับ ไม่เช่นนั้น การติดสครับเพลทเรืองแสง  การติดเครื่องเสียงใหม่ที่ใช้ amplifier หรือ bass box ก็เข้าข่ายด้วยสิครับ

คงจะเป็นอย่างที่สมาชิกท่านนึงว่า น่าจะมีจุดที่กระแสไฟช็อต หรือลัดวงจรอยู่ จากการต่อพ่วงไฟท้ายนั่นล่ะครับ  เลยทำให้กระแสไม่คงที่ หรือมีความผิดปกติในระบบไฟ จึงเป็นปัญหาที่ท่านปลัดเจอ

ออฟไลน์ joe_spurs

• TSC No.520
  • สมาชิก ID: 3208
  • คะแนน Like : 9
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร(พระราม 3-สาธุประดิษฐ์)

ขออ้างอิงจากกระทู้แรกนะครับ>>เพราะกุญแจอัจฉริยะเกินเหตุ/ไร้อัจฉริยะ เจอคนที่บ้านแซวเอาว่าบอกแล้วไงนิสสัน

ผมจะบอกว่านี่คือนวัตกรรมและเทคโนโลยีที่เขาพัฒนากันน่ะครับไม่ว่าจะเป็นค่ายไหนก็ตาม..ถ้าจะไม่ให้มันทำหน้า่ที่อะไรเลยจะให้แค่กดสตาร์ทอย่างเดียวมันก็ไม่ใช่..เพราะนี่คือความอัจฉริยะของระบบในนิสสันน่ะครับ

ดังนั้นถ้าเปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่ที่เกี่ยวกับระบบไฟแล้วรถมีปัญหา..ก็ควรโทษฝีมือตัวเองครับ..จะถูกต้องที่สุด..

อันนี้ผมเพียงแค่บอกว่าผมรักซิลฟีผมรักนิสสันผมรักรถที่ใช้น่ะครับ..

เห็นด้วยครับ รถใหม่ยังใช้ไม่ถึงปี ไม่จำเป็นไม่ควรไปรื้อ,ต่อหรือพ่วงอะไรเกี่ยวกับระบบไฟ เพราะถ้าเกิดปัญหาแล้วต้องเอาเข้าศูนย์ มันจะได้ไม่คุ้มเสียครับ

• *
    • Awards

เพราะต้องการให้มันดูสวยแปลกกว่าเดิมอย่างว่าแหละครับนิสสันไม่ทำมาให้ครบความอยากให้มีเพิ่มก็กลายเป็นความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ต้องรับกรรมไป ตอนนี้ยังไม่ทราบผลและค่าเสียหายเพราะยังอยู่ในศูนย์ยังไม่เรียบร้อย อีกอย่างที่กังวลคือช่างศูนย์ต่างจังหวัดความสันทัดเชี่ยวชาญจะสู้ช่างศูนย์ใน กทม.ได้หรือปล่าว กลัวว่ามั่วไปมั่วมาพังกันไปใหญ่

ออฟไลน์ aemet

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1854
  • คะแนน Like : 13
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี-แหลมฉบัง
  • ชื่อเล่น: อ้อแอ้
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver

ขอแสดงความเห็นตามประสาคนขับรถเป็นอย่างเดียว ไม่รู้ระบบไฟ ระบบเครื่องยนต์กลไก
นี่เป็นคำตอบที่ตรงประเด็นที่สุด  :D

• *
    • Awards

อันนี้ผมไม่ได้โทษนิสสันเพียงแต่เล่าให้ฟังว่าโดนแม่บ้านแซวเพราะเดิมผมกับเขามีความเห็นแย้งกันเขาหลงไหลในซีวิคกับโตโยต้าแล้วผมดันขัดใจเขามาเลือกซิลฟีในราคาที่สามารถถอยแอคคอร์ดได้เขาก็เลยแหย่ผมเล่นตามประสาคนครอบครัวเดียวกันไม่มีเจตนาจะต่อว่านิสสันแต่อย่างใด

ออฟไลน์ parunphon

• TSC No.615
  • สมาชิก ID: 4330
  • คะแนน Like : 23
    • Awards
  • ชื่อเล่น: ตู่
  • รถ: 1.6 E CVT

:emo_102: ไฟท้าย อันนี้ผมเห็นด้วยกับ พี่ปลัดครับ ทำเพิ่มอีกนิดเดียวก็สวยแล้ว ไม่น่ากั๊ก ไฟท้ายเลย กับต้นทุนเพิ่มไม่กี่บาท มาทำ Diy ก็ยากครับ ต้องเจาะรูเอง (เจาะยากโครต)  :-\  และเสี่ยงไฟลัดวงจรอีกครับ

• *
    • Awards

:emo_102: ไฟท้าย อันนี้ผมเห็นด้วยกับ พี่ปลัดครับ ทำเพิ่มอีกนิดเดียวก็สวยแล้ว ไม่น่ากั๊ก ไฟท้ายเลย กับต้นทุนเพิ่มไม่กี่บาท มาทำ Diy ก็ยากครับ ต้องเจาะรูเอง (เจาะยากโครต)  :-\  และเสี่ยงไฟลัดวงจรอีกครับ
ก็เพราะเจาะรูใส่มันยากนี่แหละครับต้นเหตุไฟลัดวงจร เพราะขาหลอดไฟledขนาด5มม. เล็กสั่นมากครับเวลาเชื่อมต่อกันต้องใช้ความพยายามระมัดระวังมากพอใส่ท่อหดป้องกันมันก็แน่นรูเกินไปอีกใส่ไม่เข้าเยไปเยมาก็ขาโดนกระทบกันอยู่ดี ถึงว่านิสสันไม่น่ากั๊กไว้เลยต้นทุนไม่กีสตางค์เองผมdiyใช้ทุนไม่ถึงพันบาทเลย แต่ก็มาเสี่ยงกับระบบไฟพังนี่แหละ ขอบคุณนะครับที่เข้าใจว่าทำไม่ถึงต้องหาเรื่องdiyใส่ตัว