เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: แค่ 5เดือนกว่าต้องretiredแบตเตอร์รี่แล้ว  (อ่าน 2826 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปลัดเก๋าส์

• TSC No.416
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2686
  • คะแนน Like : 19
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
 Share 

จากที่เคยตั้งกระทู้เกี่ยวกับปัญหากุญแจอัจฉริยะเกเร สัปดาห์นี้ผมต้องเข้าศูนย์รถเป็นว่าเล่นเลยครับเพราะครั้งแรกศูนย์บอกว่าปัญหาเพราะเกิดจากการที่ผมไปDIY ไฟท้ายและเพิ่มเติมไฟเบรคที่ซื้อสำเร็จรูปจากร้านประดับยนต์ทำให้ระบบไฟเดิมมันรวนเข้าศูนย์ที่ไรก็เจอแต่รายการเปลี่ยนฟิวส์ให้ใหม่ครั้งละ500  บาทจนกระทั่งเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาไฟในแบตเตอร์รี่หมดอีกผมก็เอาแบตไปชาร์ทไฟก็ขับเป็นปกติจนถึงเย็นวันอาทิตย์เอาอีกแล้วแบตฯไฟหมดอีกแล้วผมก็นำแบตฯไปร้านแบตฯให้ชาร์ทไฟให้ใหม่ซึ่งร้านก็บอกว่าแบตฯเสื่อมแล้วเขาก็งงนะว่ารถผมยังใหม่ทำไมแบตฯเสื่อมเร็วจัง ผมก็ยืนยันว่าผมบำรุงดูแลตลอดน้ำกลั่นไม่เคยแห้งเช็คตลอดเวลา จากนั้นผมก็นำรถไปให้ศูนย์ตรวจเช็คในเช้าวันจันทร์ก็ก๊อกแก๊กๆอยู่ครึ่งวันแล้วก็บอกว่าไม่มีอะไรแล้ว ไม่มีไฟช๊อตค้างแต่อย่างใด ผมก็นำรถกลับมาบ้านและก็จิตตกทั้งคืนครับกลัวรถstart ไม่ติดอีก เช้าวันอังคารก็ok ครับ ขับไปทำงานครับจอดไว้ในโรงจอดรถเรียบร้อยครับ บ่าย3โมง ผมจะออกไปธุระข้างนอก เข้าไปstart เครื่องเอาอีกแล้วครับงานเข้าไฟหมดอีกแล้วเดือดร้อนลูกน้องต้องเอารถมาพ่วงไฟแบตฯให้ผมก็ขับไปที่ศูนย์ให้ตรวจเช็คดู ช่างก็ตรวจแล้วบอกว่าระบบไฟไม่มีปัญหาอะไร แต่สงสัยว่าปัญหาคือแบตฯไม่เก็บไฟแนะนำให้ผมนำแบตฯไปเช็คกับร้านซ่อมไดนาโมให้ตรวจสอบการเก็บประจุไฟของแบตฯหากว่าแบตมีปัญหาให้ติดต่อกับเซลส์ดูว่าจะเคลมเปลี่ยนแบตกับบริษัทนิสสันได้หรือไม่ และแนะนำว่าถ้าจะเปลี่ยนแบตฯใหม่เปลี่ยนที่ร้านขายแบตฯโดยตรงดีกว่าเปลี่ยนที่ศูนย์ฯผมก็คิดแปลกใจว่าขนาดพนักงานในศูนย์ยังแนะนำไม่ให้เปลี่ยนกับศูนย์ฯมันแปลกดีนะผมก็นำรถกลับบ้านระหว่างทางก็คิดว่าถ้าเป็นแบบนี้กว่าผมจะคุยกับเซลส์รู้เรื่อง พรุ้งนี้ไม่แคล้วผมต้องนำแบตฯไปชาร์ทไฟใหม่อีกแน่ผมเลยขับรถไปร้านจำหน่ายแบตฯที่ดีที่สุดของยะลา ทางร้านก็แปลกใจว่ารถผมยังใหม่อายุการใช้งานไม่นานแค่5เดือนกว่าทำไมแบตฯเสื่อมเร็วจัง ทางร้านก็บอกว่าน่าจะเนื่องจากรถรุ่นนี้ใช้ระบบไฟฟ้ามากแถมใช้แบตฯตัวเล็กไม่เหมาะสมประกอบกับผมไปเพิ่มไฟโปรเจคเตอร์ไฟเดย์ไลท์ส แถมพ่วงเครื่องเสียงเบสบ๊อกซึ่งกินกำลังไฟมากแบตฯขนาดนี้จึงทานไม่ไหวแนะนำให้ผมเปลี่ยนแบตฯตัวที่กำลังamp สูงขึ้น ผมเกลงว่าถ้าไปเปลี่ยนขนาดมันจะเหมือนเราดัดแปลงเกิดมีปัญหามาที่หลังบริษัทรถ/ประกันจะไม่ยอมรับเคลมให้เรา ผมจึงยอมกวักเงิน2,000 บาท เปลี่ยนแบตฯใหม่เท่าลูกเดิมไปก่อนแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนไม่งั้นจิตตกครับไม่กล้าขับรถไปไหนแน่กลัวมันซี่เบ้งอยู่ข้างทาง ทางร้านก็บอกว่าพี่ต้องทำใจนะประมาณอีก3-4เดือนก็ต้องกลับมาเปลี่ยนใหม่ ผมก็เออยอมรับสภาพไหนก็หลวมตัวซื้อมาแล้วซิลฟี ทำให้ผมคิดย้อนไปว่าแล้วเพื่อนๆที่นำรถไปเปลี่ยนไฟหน้าใหม่แล้วเพิ่มเครื่องเสียงที่ใช้ไฟมากเหมือนผมจะเจอปัญหาแบตฯหรือปล่าว แต่ที่ผมแปลกใจมากคือหลังจากเปลี่ยนแบตฯใหม่เครื่องในรถกลับมีระบบเสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากแสดงว่าแบตฯตัวเดิมคุณภาพไม่ดีมาแต่แรกแล้ว ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะนิสสันใส่แบตมาชุ่ยหรือปล่าว หรือว่าดีเลอร์รถเก็บจอดรถไว้แล้วไม่บำรุงรักษาแบตเตอร์รี่รถจึงทำให้แบตฯเสื่อมเร็วกว่าที่ควรจะเป็น มันจึงเป็นกรรมของผู้บริโภคไป ท่านใดมีปัญหาเกี่ยวกับแบตฯช่วยกันแชร์เข้ามาหน่อยครับ เดี๋ยวผมจะลองคุยกับผู้จัดการศูนย์ฯดูว่าเขาจะ ok แค่ไหน ผมคิดว่าคงยาก ขนาดชุดแต่งท่อไปเสียหลุดหายเพราะติดตั้งมาไม่ดีจากศูนย์ฯๆยังไม่ยอมเคลมให้ เข้าตำราครับอ้อยเข้าปากช้างเรื่องอะไรจะคายชานออกมาให้ กำไรอย่างเดียวครับขาดทุนไม่ยอม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2013, 11:01:54 โดย ปลัดเก๋าส์ »

ออฟไลน์ whitemonster

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1967
  • คะแนน Like : 11
    • Awards
Re: แค่ 5เดือนกว่าต้องretiredแบตเตอร์รี่แล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ส.ค. 2013, 10:44:59 »

ผมว่าน่าจะเป็นคุณภาพ ของ แบต มากกว่า

ไปติดเครื่องเสียง ไฟหน้า หริอระบบไฟอิ่น ๆ เพิ่ม ไม่น่าเกี่ยวกับแบต
ของปลัด แค่ไฟโปรเจคเตอร์ + เดย์ไลย์ + เบสบ๊อก พวกนี้กินไฟจิ๊บ ๆ ครับ  :)) :))

สรุป ผมว่าแบตมันห่วย   >:( >:( >:( >:(

• *
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
Re: แค่ 5เดือนกว่าต้องretiredแบตเตอร์รี่แล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ส.ค. 2013, 11:07:24 »

ผมว่าน่าจะเป็นคุณภาพ ของ แบต มากกว่า

ไปติดเครื่องเสียง ไฟหน้า หริอระบบไฟอิ่น ๆ เพิ่ม ไม่น่าเกี่ยวกับแบต
ของปลัด แค่ไฟโปรเจคเตอร์ + เดย์ไลย์ + เบสบ๊อก พวกนี้กินไฟจิ๊บ ๆ ครับ  :)) :))

สรุป ผมว่าแบตมันห่วย   >:( >:( >:( >:(
นั้นสิครับถึงตอนนี้ผมสรุปว่าแบตฯห่วยนิสสันไม่คำนึงถึงเลยดูจากบ๊อกซ์วางแบตฯในรถมีขนาดใหญ่แต่ที่ใส่มาให้เรากับรถขนาดเล็กนิดเดียว ผมว่ามันยังไงๆอยู่นะ

ออฟไลน์ poon japan

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5221
  • คะแนน Like : 4
    • Awards
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ปุ่น
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ส.ค. 2013, 11:10:02 »

ขออนุญาตเรียนด้วยความเคารพ

เห็นในคลับเค้าแบตหมดก็โทรเรียกฉุกเฉิน 24 ชม. มาช่วย  แล้วก็เครมกันไม่ยากนิค่ะ  เอาลูกใหม่มาแทนลูกเก่าเลย  แล้วทำไม่ไม่ทำตามระบบที่นิสสันเค้ากำหนดก่อนล่ะค๊ะ  จะได้ไม่เสียตังค์  ไม่เห็นต้องคิดอะไรซับซ้อนเลย  คุยกันดีๆ ก่อน ถ้าไม่รับผิดชอบค่อยว่ากัน :D

แบตที่ให้มามันเล็กก็เห็นด้วย  ปีกว่า หรือ 2 ปีหมด ก็เอาเถอะ  เปลี่ยนใหม่ก็เอาลูกใหญ่กว่าเดิมเท่านั้นก็จบ  รถก็ทำถาดแบตมารองรับอยู่แล้ว  ขายของก็ต้องมีกำไรไม่งั้นธุรกิจเค้าจะอยู่ได้ไงจริงป่ะ :-\

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2013, 11:11:56 โดย poon japan »

ออฟไลน์ Khattiya

• TSC No.673
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5295
  • คะแนน Like : 8
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี (พัทยา)
  • ชื่อเล่น: กอล์ฟ
  • รถ: 1.6 V CVT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ส.ค. 2013, 11:39:40 »

เครียดแทนเลยครับ คิดดูถ้าเราไปจอดรถที่ไหนเปลี่ยวๆสักที่ แบตเกิดหมดขึ้นมา งานงอกแน่ๆครับ

ออฟไลน์ nong noom

• TSC No.439
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3401
  • คะแนน Like : 60
    • Awards
  • จังหวัด: saraburi
  • ชื่อเล่น: noom
  • สีรถ: สีดำ Black Star
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ส.ค. 2013, 11:41:52 »

อย่างนี้ก่อนนะครับ

รถรุ่นแรก ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ จริงๆครับ ทุกยี่ห้อทุกรุ่น

รถ 100 คัน ก็มีปัญหาที่ต่างกัน บางคันก็ เป็น บางคันก็ไม่เป็น

ดังนั้น การกระทำอะไรที่ มีการดัดแปลงหรือเพิ่มเติม ย่อมมีการนำพามาสู่ข้อโต้แย้งการรับผิดได้

เรื่อง ของลุงปลัด ไม่แปลกครับเรื่อง แบตเตอรี่ เสื่อม เพราะ มันเกิดได้จริง และเคยเกิดมาแล้ว
ในรถนิสสัน มาร์ช และ มาร์ช แต่เขาเคลมให้ครับ เนื่องจากยังเป็นมาตรฐานโรงงาน

แต่ของลุงปลัด ก็ลองเข้าไปคุยก่อนครับ อย่า ลม เสียนะ จ้ายเย็นๆๆๆๆๆๆๆๆ

• *
    • Awards
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ส.ค. 2013, 13:55:20 »

อย่างนี้ก่อนนะครับ

รถรุ่นแรก ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ จริงๆครับ ทุกยี่ห้อทุกรุ่น

รถ 100 คัน ก็มีปัญหาที่ต่างกัน บางคันก็ เป็น บางคันก็ไม่เป็น

ดังนั้น การกระทำอะไรที่ มีการดัดแปลงหรือเพิ่มเติม ย่อมมีการนำพามาสู่ข้อโต้แย้งการรับผิดได้

เรื่อง ของลุงปลัด ไม่แปลกครับเรื่อง แบตเตอรี่ เสื่อม เพราะ มันเกิดได้จริง และเคยเกิดมาแล้ว
ในรถนิสสัน มาร์ช และ มาร์ช แต่เขาเคลมให้ครับ เนื่องจากยังเป็นมาตรฐานโรงงาน

แต่ของลุงปลัด ก็ลองเข้าไปคุยก่อนครับ อย่า ลม เสียนะ จ้ายเย็นๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณครับน้องหนุ่ม ผมมันประเภทขี้เกียจทะเลาะเวลาคุยกันแบบไม่รู้เรื่องได้เปรียบท่าเดียวรำคาญ สู้ยอมจ่ายเองสบายใจ แต่เจ็บใจว่าอุตสาห์ซื้อรถใหม่แล้วยังมาหวาดผวากับแบตเตอร์รี่หมดรถตายกลางทางล่อโจร นี่สิจริตตกเลยไม่อยากพาลคิดว่าเลือกผิดมันจะเสียความรู้สึกดีๆในช่วงแรก

ออฟไลน์ JavaScrap

• TSC No.533
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3477
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: แชมป์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ส.ค. 2013, 13:58:11 »

เอาใจช่วยครับ ขอให้แบตฯเป็นปัญหาสุดท้ายนะครับ  :D

ออฟไลน์ narid

• TSC No.449
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2675
  • คะแนน Like : 7
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร บางแค
  • ชื่อเล่น: นิด
  • สีรถ: สีดำ Black Star
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ส.ค. 2013, 14:35:46 »

ถ้าเรื่องแบตเสื่อมเพราะว่าติดเครื่องเสียง ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ
อดีต Accord9802 หันมาซบ Sylphy

ออฟไลน์ hs6joe

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1634
  • คะแนน Like : 5
    • Awards
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ส.ค. 2013, 23:37:53 »

นี้และครับผมถึงไม่อยากไปยุ่งอะไรกับรถถ้ามันยังอยู่ในประกัน...เวลาจะเครมอะไรมันจะได้เต็มปากเต็มคำอะครับ....เรื่องแบตเขารับประกัน6เดือนนิครับ... :blank:

• *
    • Awards
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ส.ค. 2013, 09:58:26 »

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ข้อคิดคำแนะนำ ณ เวลาขณะนี้ผมยังไม่ได้คำตอบจากเซลส์เลยครับว่าเคลมได้หรือไม่เพราะเขาขอสอบถามผู้จัดการก่อน แล้วจะให้คำตอบ ซึ่งผมก็ไม่มายด์อะไร ได้ก็ดีจะได้ไม่เสียความรู้สึก และได้เก็บไว้สำรองเป็นลูกต่อไป ไม่ได้ไม่เป็นไรเพราะเสียเงินเปลี่ยนไปแล้ว เพื่อความชัวร์และสบายใจไม่จิตตก เพราะที่เปลี่ยนไปก็ขนาดเท่าเดิมแต่คนละยี่ห้อแต่ทางร้านแบตฯบอกว่าให้ทำใจแบตฯขนาดนี้รถใช้ไฟมากไม่เกิน 5 เดือนต้องเปลี่ยนใหม่อีก ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรผมไม่ทราบเพราะเป็นความเห็นของร้านที่ขายติดตั้งแบตฯที่ให้คำแนะนำมา