เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนใจผู้จะออกรถใหม่  (อ่าน 3351 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปลัดเก๋าส์

• TSC No.416
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2686
  • คะแนน Like : 19
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
เตือนใจผู้จะออกรถใหม่
« เมื่อ: 07 ส.ค. 2013, 14:03:31 »
 Share 

ท่านใดที่กำลังจะออกรถ หรือออกมาใหม่ๆ ควรตรวจเช็คแบตเตอรรี่ดูนะครับว่าคุณภาพเป็นอย่างไร
หากปล่อยเวลาผ่านไปพอสมควรเวลามีปัญหามันเคลมยากมากครับ จะเจอข้ออ้างสารพัดส่วนใหญ่ก็จะเป็นความผิดของผู้ใช้รถ ผมโดนแล้วครับ 5 เดือนต้องเปลี่ยนแบตเตอร์รี่ลูกใหม่แล้ว โดนตั้งแต่เดือนแรกๆเลยครับ ไปเที่ยวภูเก็ตไฟแบตฯหมดเฉยเลยทั้งๆที่ไม่ได้ลืมปิดไฟหรือไปรบกวนอะไรมัน ผมคิดว่าเพราะเขาใส่แบตฯลูกเล็กเกินไปให้รถเราสังเกตได้จากแท่นรองแบตฯในรถจะมีขนาดใหญ่กว่าตัวแบตฯ ดูดีนะครับเดี๋ยวจะปวดใจแบผม

ออฟไลน์ powera

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5071
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: a
  • รถ: 1.6 E CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
Re: เตือนใจผู้จะออกรถใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ส.ค. 2013, 00:12:43 »

เดี๋ยวจะต้องไปรับรถแล้ว

ถ้าคันที่มีปัญหา คือ แบตจะเล็กกว่าแท่นรองอย่างนั้นใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ sirichai_bank

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 4327
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แบงค์
  • รถ: 1.6 V CVT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ส.ค. 2013, 10:09:32 »

ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ครับ พอดีจะออกรถเหมือนกัน แหะๆ

• *
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ส.ค. 2013, 11:00:14 »

เดี๋ยวจะต้องไปรับรถแล้ว

ถ้าคันที่มีปัญหา คือ แบตจะเล็กกว่าแท่นรองอย่างนั้นใช่ไหมครับ
อันนี้เป็นข้อสังเกตของผมจากการดูของรถผมจะเห็นว่าแท่นรองแบตฯดูจะใหญ่กว่าแบตฯที่ใส่มากับรถ แบตฯที่มากับรถจะลูกเล็กทำให้ประสิทธิภาพในการประจุเก็บไฟน้อยลง มันจะเกิดปัญหากรณีเราใช้ใช้ไฟมาก ปกติซิลฟีก็แทบใช้ไฟฟ้าทั้งคัน หากเราไปเพิ่มเครื่องเสียงที่มีกำลังwat มากๆกินไฟมากหรือเปลี่ยนไฟหน้าเป็นแบบโปรเจคเตอร์ที่มีค่าK สูงๆ อาจจะทำให้ใช้ไฟมาก แบตฯเดิมรับไม่ได้ อันนี้เป็นกรณีศึกษาจากรถผมนะครับ แบตฯถ้าคุณภาพปกติอายุการใช้งานประมาณ 1 ปีหรือ 2,000 กม. นี่ของผมออกรถ 4 ก.พ.56 พอ 13 เม.ย.56 ก็แผลงฤทธิ์แล้วครับ ผมไปเที่ยวภูเก็ตอย่างเล่าให้ฟังครับว่าจอดไว้โดยไม่มีอะไรผิดพลาด ไฟหมดเฉยเลย เข้าใจว่ารถไใช้ไฟมากเพราะผมวิ่งจากยะลาเปิดใช้ไฟสารพัด อาจเป็นไปได้ว่าแบตฯเก็บไฟได้น้อยจึงเตือนเพื่อนๆที่ออกรถใหม่ให้พิจารณาตรวจดูตรงนี้และคุยกับตัวแทนจำหน่ายรถไว้ก่อนหากมีปัญหาจะได้คุยกันรู้เรื่องเพื่อสิทธิประโยชน์ของเรารถราคาเกือบล้านนะครับไม่ใช่ ร้อยบาทพันบาท ผมยังนั่งปวดใจอยู่ครับ

ออฟไลน์ OPPA THAILAND

• TSC No.017
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1559
  • คะแนน Like : 28
  • ความสุขจะมากเท่าไหร่ ต้องเข้าใจความทุกข์มากเท่ากัน
    • Awards
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ส.ค. 2013, 14:58:49 »

ตอบว่า ทางโรงงานเค้าให้มา Size เดียวกันหมดครับ ทุกคันก็ได้แบตที่เล็กกว่าแท่นรวมทั้งคันของผมด้วยครับ เพราะเป็นคำถามแรกเลยที่ถามเซลล์ว่า หากจะขยายแบตต้องแบะฐานออกไำหม แล้วเซลล์ก็เปิดให้ดูว่า ไม่ต้องแบะฐาน เพราะเผื่อเอาไว้ให้แล้ว

ผมขับมา 27000 กิโล ตั้งแต่ 4 ต.ค. 12 แต่แบตยังไม่มีปัญหาครับ....
LOVE LIVE THE KING.....

• *
    • Awards
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ส.ค. 2013, 16:24:52 »

ผมคิดว่าทุกคันไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหน 1.6 /1.8 คงจะขนาดเดียวกันหมดขึ้นอยู่กับว่าได้แบตฯที่มีคุณภาพหรือไม่ใส่รถไปเท่านั้นดวงดีก็ได้ของคุณภาพดีไปอายุการใช้งานนานหน่อย ปกติอายุการใช้งานแบตฯประมาณ 1 ปี แต่ของผมโชคร้ายตรงที่ได้แบตฯไม่มีคุณภาพไป ยี่ห้อ hitachi แค่เดือนแรกก็ทำฤทธิ์แล้ว แต่ตอนนั้นไม่เอะใจมากเพราะคิดว่ารถยังใหม่เหตุที่เกิดอาจเกิดจากความผิดพลาดของเราเองได้ ไม่ได้เฉลียวใจว่าแบตกำลังจะจากเราไปแล้ว ในที่สุด 5-6 เดือนก็มีอันต้องเปลี่ยนใหม่แล้ว ผมไม่รอเคลมกับบริษัทแล้ว ซื้อเองแล้วค่อยไปคุยกับศูนย์ฯหากได้ใหม่ก็เก็บเอาไว้สำรอง