เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งสังเกตเห็นเลยสงสัย?  (อ่าน 1891 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปลัดเก๋าส์

• TSC No.416
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2686
  • คะแนน Like : 19
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
เพิ่งสังเกตเห็นเลยสงสัย?
« เมื่อ: 06 ก.ย. 2013, 08:55:37 »
 Share 

สอบถามเพื่อนๆหน่อยครับ คือวันนี้ผมเพิ่งจะสังเกตเห็นว่าเวลาเปิดไฟหรี่ไฟที่หน้าปัทม์แอร์มันหรี่ลดความสว่างลง พอเราปิดไฟหรี่ มันจะสว่างขึ้นมาเหมือนเดิม ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวข้องกันอย่างไรมีท่านใดเป็นแบบผมบ้างครับหรือว่าเป็นของผมคันเดียวเพราะรถผมมันมีปัญหาระบบไฟหรี่อยู่หลายครั้งแล้ว แล้วไฟหน้ารถผมก็เปลี่ยนเป็นโปรเจคเตอร์ที่มีวงแหวนไฟหรี่พร้อมติดเดย์ไลท์ ล่าสุดบาลาสซ์เสียผมไปเปลี่ยนใหม่จึงไม่แน่ใจว่าเกิดความเพี้ยนจากช่างไฟที่เปลี่ยนบาลาสซ์ให้ผมหรือปล่าว พอดีผมเพิ่งสังเกตุจึงไม่แน่ใจว่าเป็นปกติหรือว่าผิดปกติ ขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับขอพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ oottonm

• TSC No.575
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4139
  • คะแนน Like : 4
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: อู๊ต
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
Re: เพิ่งสังเกตเห็นเลยสงสัย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ก.ย. 2013, 09:07:11 »

ปกติครับ เป็นเหมือนกันครับ  ;)

ออฟไลน์ parunphon

• TSC No.615
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4330
  • คะแนน Like : 23
    • Awards
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ตู่
  • รถ: 1.6 E CVT
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ก.ย. 2013, 09:19:49 »

ปกติครับ เพื่อให้ไฟหน้าปัทย์ไม่สว่างเกินไปในตอนกลางคืนครับ :)

ออฟไลน์ BasketAo

• TSC No.394
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2578
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: โอ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ก.ย. 2013, 11:26:31 »

เป็นเหมือนกันครับ

แถมบางทีเวลาที่ขับเข้าพวกอุโมงหรือผ่านซุ้มต้นไม้มืดๆ หน้าปัดมันสว่างขึ้นเองด้วยนะครับ
พอเวลาออกมาข้างนอกก็ลดลงเป็นปกติ  O0

ออฟไลน์ Chatchai

• TSC No.691
  • สมาชิก ID: 5488
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ-ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: Taung
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ก.ย. 2013, 12:53:49 »

สอบถามเพื่อนๆหน่อยครับ คือวันนี้ผมเพิ่งจะสังเกตเห็นว่าเวลาเปิดไฟหรี่ไฟที่หน้าปัทม์แอร์มันหรี่ลดความสว่างลง พอเราปิดไฟหรี่ มันจะสว่างขึ้นมาเหมือนเดิม ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวข้องกันอย่างไรมีท่านใดเป็นแบบผมบ้างครับหรือว่าเป็นของผมคันเดียวเพราะรถผมมันมีปัญหาระบบไฟหรี่อยู่หลายครั้งแล้ว แล้วไฟหน้ารถผมก็เปลี่ยนเป็นโปรเจคเตอร์ที่มีวงแหวนไฟหรี่พร้อมติดเดย์ไลท์ ล่าสุดบาลาสซ์เสียผมไปเปลี่ยนใหม่จึงไม่แน่ใจว่าเกิดความเพี้ยนจากช่างไฟที่เปลี่ยนบาลาสซ์ให้ผมหรือปล่าว พอดีผมเพิ่งสังเกตุจึงไม่แน่ใจว่าเป็นปกติหรือว่าผิดปกติ ขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับขอพระคุณล่วงหน้าครับ

ปกติครับผม เพื่อลดแสงสว่างแยงตาในตอนกลางคืน
เท่าที่เคยใช้มาเป็นแบบนี้ทุกรุ่น ทุกยี้ห้อครับ

เป็นเหมือนกันครับ

แถมบางทีเวลาที่ขับเข้าพวกอุโมงหรือผ่านซุ้มต้นไม้มืดๆ หน้าปัดมันสว่างขึ้นเองด้วยนะครับ
พอเวลาออกมาข้างนอกก็ลดลงเป็นปกติ  O0

อันนี้อาจจะเพราะระบบ auto ของไฟก็เป็นได้ครับ(ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่า sylphy มีหรือเปล่า)

ออฟไลน์ chackree

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3350
  • คะแนน Like : 7
    • Awards
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Mariomobile
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ก.ย. 2013, 20:52:44 »

ปกติครับ เพราะตอนกลางคืน จะได้ไม่แยงตา ครับ เวลาขับ C:-)

ออฟไลน์ ppom.net

• TSC No.650
  • สมาชิก ID: 3716
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: yala
  • ชื่อเล่น: ppom
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ก.ย. 2013, 21:09:28 »

ท่านปลัด ปกติครับ

• *
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ก.ย. 2013, 21:37:25 »

ขอบคุณทุกท่านครับที่กรุณาตอบให้ทราบ ถ้าเป็นปกติก็หายจิตตก ยิ่งช่วงหลังมานี้รถผมมีปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟบ่อยครั้ง แบตฯหมดเป็นประจำบางวันเช้าขับอยู่ดีๆจอดที่ทำงานตกเย็นstartไม่ติดพอเปลี่ยนแบตฯลูกใหม่ก็ติดดี ทำให้ผมจิตตกมากแต่ละครั้งเวลาไปจอดที่ไหนก่อนstartรถต้องภาวนาอย่าให้เกิดเหตุรถเครื่องยนต์ไม่ติดอีก เข้าศูนย์แล้วก็หาเหตุไม่เจอ บอกให้ผมไปเช็คแบตฯตอนนี้ผมก็เปลี่ยนแบตฯใหม่แล้วก็หมดไฟไป3 ครั้งแล้วทั้งๆที่เป็นแบตฯใหม่เอี่ยม เซ็งอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ silentblue

• TSC No.678
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5269
  • คะแนน Like : 6
    • Awards
  • จังหวัด: กทม
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ก.ย. 2013, 21:48:34 »

แล้วทางศูนย์ไม่มีมาตรการอะไรเลยหรอครับ
เปลี่ยนแบทใหม่แล้วสตาร์ทไม่ติดอีกนี่ ต้องเป็นปัญหาที่ตัวรถแล้วนะครับผมว่า ศูนย์เขาไม่มีแนวทางอะไรให้เลยหรอครับ?

ออฟไลน์ Pahpro

• สมาชิก ID: 5475
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: หงส์ดำ
  • รถ: 1.8 V Navi CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ก.ย. 2013, 07:28:29 »

เปลี่ยนแบตเตอรี่บ่อยน่าจะเกิดจาก
=> ไดชาร์จเสียเลยชาร์จไฟไม่เข้า
=> ใช้แบตขนาดใหญ่เกินกว่าความสามาถประจุไฟของไดชาร์จ
=> มีไฟรั่วจากแบตฯทั้งที่ดับเครื่องแล้ว (มีการต่อพ่วงโดยไม่ผ่านระะบบของรถ)
กรณีของคุณปลัดน่าจะเป็นอย่างหลังเพราะไปเปลี่ยนระบบไฟส่องสว่างมา

ออฟไลน์ nirin001

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4960
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: สกลนคร
  • ชื่อเล่น: นท
  • สีรถ: สีดำ Black Star
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ก.ย. 2013, 14:08:21 »

เกิดจาก ชุด โปรเจคเตอที่ไปใส่ มา รึป่าว คับ

• *
    • Awards
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 ก.ย. 2013, 13:32:48 »

เปลี่ยนแบตเตอรี่บ่อยน่าจะเกิดจาก
=> ไดชาร์จเสียเลยชาร์จไฟไม่เข้า
=> ใช้แบตขนาดใหญ่เกินกว่าความสามาถประจุไฟของไดชาร์จ
=> มีไฟรั่วจากแบตฯทั้งที่ดับเครื่องแล้ว (มีการต่อพ่วงโดยไม่ผ่านระะบบของรถ)
กรณีของคุณปลัดน่าจะเป็นอย่างหลังเพราะไปเปลี่ยนระบบไฟส่องสว่างมา
ผมก็คาดคะเนว่าว่าน่าจะเป็นกรณีหลังนี้แหละแต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นการพ่วงจากอะไรไฟโปรเจคเตอร์/เดย์ไลทส์/เครื่องเสียง+ทีวีเพดาน สังเกตุเห็นมีสายหนึ่งพ่วงกับแบตฯผมไม่ทราบว่าเป็นสายของอะไรคิดว่าจะเข้าศูนย์ฯให้ช่างเขาดูให้หน่อย