Nissan Sylphy Club Thailand นิสสัน ซิลฟี คลับประเทศไทย ราคา รีวิว ข้อมูล สเป็ค ออกรถ เซลล์ โปรโมชั่น ของแถม ชุดแต่ง ติดแก๊ส LPG/NGV

• 29 ก.ค. 2014, 21:45:17
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
บริษัท สยามนิสสัน กรุงไทย จำกัด
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

Nissan Sylphy นิสสัน ซิลฟี ราคา รีวิว สเป็ค ข้อมูล ทดสอบ ทดลองขับ ออกรถ เซลล์ โปรโมชั่น ของแถม ชุดแต่ง ติดแก๊ส LPG/NGV Test Drive

Nissan Sylphy Accessories

Nissan Sylphy Accessories อุปกรณ์ตกแต่งแท้จากนิสสัน รับประกันคุณภาพสูงสุด 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร

ผู้เขียน หัวข้อ: ++รีวิวร์ Alpine ICS-X8 จากการใช้งานจริง++  (อ่าน 11605 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pasakorn-PMG

• ร้านค้าปักหมุด
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • Member ID: 800
  • คะแนน Like : 14
  • รถ: -
  • สีรถ: -

Share 

มาถึงที่บ้านวันที่ 15/05 แต่พึ่งมีเวลาจับใส่รถทดลองดูครับ ของแบบนี้ไม่ลองเอง ไม่ใช้เอง ไม่มีทางคอมเม้นต์หรือ ทำรีวิวร์ได้ครับเลยซื้อมาลองเองเลย จะได้ตอบได้ทุกคำถามโดยไม่ต้องไปเอาข้อมูลจากที่อื่นมาตอบครับ ( ความชอบส่วนตัวด้วยนะครับ :emo_103: )

เปิดหน้าจอมาตอนแรกจอเป็นหน้าสีฟ้าสดใจ เหมือนในรูปเลย

เราสามารถเลือกสีปุ๋ม และ เลือกสีหน้าจอได้นะครับ เท่าทีเล่นคร่าวๆ10-15 นาที เท่าที่เห็น ก็มีสีฟ้า ส้ม เขียว แดง ครับ ผมเลยเลือกปุ๋มสีส้ม หน้าจอสีแดงครับ เวลาเล่นแผ่น DISC หน้าจอจะเป็นประมาณนี้หละครับ สวยหรือ ไม่สวย แล้วแต่ใครจะมองนะครับ ผมว่าสวยดี ( ความเห็นส่วนตัวนะ)

สิ่งแรกเลยที่ผิดหวังนิดหน่อย คือ ICS-X8 อ่านภาษาไทย MP3ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ครับท่านแต่ไม่ซีเรียสครับ  มี Menu ไทยให้ยอมรับได้ ครับ

เข้า Menu หลักในการปรับแต่งเสียง โดยการกด ที่ Set up ก็ได้ หรือ ไม่ก็ถ้าเราเล่น DISC อยู่ ก็กดไปที่ Audio ฝั่งขวามุมล่างที่หน้าจอก็จะขึ้น Menu การปรับแต่งเสียงและอื่นๆให้ครับ

เข้าไปดูเฉพาะการปรับแต่งเสียงก็มีหลากหลายให้เล่น มากกว่า Alpine ทุกรุ่นที่มีมา W202E W502E W520E และ W900ETอันนี้ ICS-X8 คงจะซะใจคนบางคนที่ชอบเล่น การปรับแต่งเสียงอย่างอิสระ แต่ต้องรู้ทฤษฎีเสียงพอสมควรนะครับ เพราะมันไม่ง่่าย แต่ก็ไม่ยากครับ

การปรับแต่งเสียงอีักขั้นตอนที่ให้มาเลยครับ Time Alignment / Time Correction ที่หลายๆคนในวงการเครื่องเสียงชอบพูดกันสั้นๆว่า TA ครับ
การปรับ TA ทำได้ทั้งแบบ MS หรือ CM ครับ ถ้ามือใหม่หัดเล่นแนะนำให้อ่านคู่มือให้ระเอียดและเริ่มจากการเล่นแบบ CM ( เซนติเมตรก่อน นะ ไม่ยาก)
ฟังชั้นนี้สมัย4-5ปีก่อนมีให้ใน JVC900 และ JVC 905 ครับ ส่วน Alpine ก็จะมีในรุ่น ALpine 9887 ส่วนรุ่นอื่นๆต้องซื้อ เพิ่มครับ เป็นส่วนที่เขาขายแยกครับ คือ Imprint PHX100 นั้นเอง แต่ใน ICS-X8 ให้มาเลยนะฟรีไม่ต้องซื้อเพิ่ม

Bass Mix EQ คืออีกฟังชั้นที่ให้มาสำหรับท่านที่ไม่อยากไปปรับแต่งอะไรให้มันยุ่งยาก คือเขาแต่ง EQ มาให้แล้วหลายๆแนวเช่น Rock Pop Jazz Hip Hop etc ครับ อันนี้ง่ายมากๆ คล้ายๆกับหลายๆยี่ห้อก็มีครับ เช่น Pioneer/Kenwood /JVC มีเหมือนกันไม่แตกต่าง

MX Media Expander ฟังชั้นนี้ พูดภาษาชาวบ้านเข้าใจง่ายๆคือ Loundness นั้นเองครับ คือเพิ่มระดับการขยายเสียงให้่มากกว่าปกติ 2-3 step ครับ ถ้าอยู่ใน Pioneer ก็จะเป็น Low Mid Hi ถ้าอยู่ใน JVC ก็จะเป็น Volumeเสียงฟังชั้น set up ครับ

Parametic EQ ฟังชั้นนี้ คือ อีคลอไรท์เซอร์นั้นหละครับ เพียงแต่กว่ามัีนปรับระเอียดกว่ายี่้ห้ออื่นๆเขาทุกยี่ห้อเลย หลายๆยี่ห้อปรับ 6-8 band แต่ ICS-X8 ปรับ 6-8 Band เหมือนกันแต่ในแต่ละ Band แยกย่อยความถี่เล็กๆไปอีก 6-8 ช่องย่อยทำให้ปวดหัวและมึนงงเข้าไปอีกในการปรับแต่ง  emo_114 ไม่เหมาะสำหรับคนใจร้อนนะครับ ต้องใจเย็นๆค่อยๆไล่ไปเรื่อย มันละเอียดอ่อนมากๆ ( ส่วนตัวแล้วให้มาเยอะไปก็ไม่ค่อย Work นะ ปรับไป ปรับมาเละเทะ ไปหมด   แต่สนุกดีครับ  :emo_107:)

X-OVER หรือภาษารุ่นใหญ่เรียกว่า Cross Over นั้นหละครับ ฟังชั้นนี้ มีในprocessor หลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อ ครับ ปรับแต่งฟังชั้นนี้ ต้องเรียนรู้เยอะมาครับ เรื่องความถี่ของแต่ละช่วงของเสียงเพลง และ ความถี่ของอุปกรณ์เครื่องเสียงของเราเองแต่ละชิ้นว่ามีความถี่เท่าไหร่ และ เราจะกำหนดจุดตัดความถี่ของลำโพงแต่ละชิ้นได้อย่างไรให้ลงตัว เป็นศิลปะอย่างหนึ่งที่ต้องอาศัยความรู้เยอะหน่อย แต่ก็เรียนรู้ได้นะ ไม่ได้เหนือบากกว่าแรงอะไรมากมาย ครับ แต่ส่วนมากรถที่ต่อลำโพงผ่านแอมม์ และ ผ่าน Passive เดิม เป็น Full Range แล้ว ฟังชั้นนี้อาจจะไม่ค่อยได้ใช้ครับ แต่ถ้าทำรถลงแข่ง EMMA ต้องใช้ครับ ไม่งั้นจะไม่ชัดเจนเรื่องเวทีเสียงและตำแหน่งของเสียงแต่ละเสียงที่ตัดกัน รวมถึงความพริ้วไหวของเสียงสั้น หรือ ยาว ในแต่ละช่วงความถี่ คับ ฟังชั้่นนี้ใช้สำหรับมือโปรเลยหละครับ ถ้ารู้ concept การตัดความถี่ของแต่ละย่านความถี่ รับลองสนุกมากครับ ได้คุรภาพเสียงเต็มประสิทธิภาพไม่ต้องไปหาซื้อ Processor มาเพิ่มเลยครับ จบเลยทีเดียว C:-)

การปรับแต่งอื่นๆก็มีครับ เช่นเวลา ความสว่างหน้าจอ ระดับเสียง บูลทูต และอื่นๆ ตามมาตราฐานฟร้อนทุกยี่ห้อมีเหมือนกัน

ปัญหาอีกอย่างที่เจอคือ การต่อกล้องหลังสำหรับ ICS-X8 ต้องมีสายพ่วงกล้องมา 1 เส้นนะครับ  ครับ ถ้าต่อกล้องหละทั่วๆไป Mtech เขาจะแถมสายพ่วงกล้องมาอีก 1 เส้นสำหรับกล้องหลังทั่วๆไปครับ  o24 นั้นไม่ต้องซื้อเพิ่มนะขอบอก แต่ถ้าต่อกล้อง Alpine ก็ไม่ต้องใช้สายเส้นนี้ครับ

อุปกรณ์มาตราฐานที่ให้มาในกล่อง นะ พวกนี้มีมาครบไม่ต้องแจก ไม่ต้องแถม ไม่ต้องซื้อเพิ่มใดๆ บอกไว้เดี่ยวโดนหลอกว่าซื้อเพิ่มกันนะ
1 ฟร้อน DVD จอ 7 นิ้ว 1.15 ล้านพิกเซล
2 สาย USB 2 ชุด สำหรับ Ipod 1 ชุด และ สำหรับ Nokia 1 ชุด
3 รีโมท
4 สายภาพ IPOD 1 เส้่น
5 คู่มือภาษาไทย และ อังกฤษ
6 ใบรับประกันจาก Mtech
7 สายชุดต่้อพ่วงต่างๆมาครับ
8 ไมโครโฟนบูลทูต
9 สายต่อกล้องหลังทั่วไป
***รุ่นนี้ไม่มีGPS มาให้นะครับ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2012, 16:10:22 โดย Pasakorn-PMG »
เรื่องเครื่องเสียง 0844644141
http://www.thaisylphyclub.com/index.php?topic=450.0
Hybrid Energy

• *
Re: ++รีวิวร์ Alpine ICS-X8 จากการใช้งานจริง++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ก.ย. 2012, 16:12:16 »

ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับ ICS-X8 หลังจากโทรปรึกษากับ Mtech หลายรอบกว่าจะเจอการตั้งค่าให้อ่านภาษาไทย MP3 ครับ สุดท้ายก็อยู่ใน Menu ตั้งค่าทั่วไป --- ภาษา ---เลือก ----รูปแบบ-- ไทย และ ภาษา ไทย

จะสามารถทำให้อ่านไทย MP3 ได้ครับ แต่ก็ไมได้อ่านแบบทุกตัวนะครับ บางตัวก็ยังอ่านไม่ออก หรือ อ่านแปลกๆก็มี ครับ แต่ได้แค่นี้ผมเองก็พอใจแล้ว ครับ ตอนแรกนึกว่าอ่านไม่ได้ซะอีก ครับ สรุปว่า อ่านไทยได้ครับ แต่ไม่100% ครับ บางแผ่นก็ไม่อ่านนะครับแล้วแต่ว่าอัดมารูปแบบไหนนะครับ ไม่ซีเรียสครับ :D

และลองตั้ง TA ดูแบบ ขำขำ นะครับ ไม่ได้ซีเรียสเอาเป็นเอาตาย แต่ก็ได้เวทีเสียงดีขึ้นเยอะครับ นี่แหละจุดขายหลักเลยหละ

ลองต่อกล้องหลังดูก็ทำได้แล้วครับ กล้องหลังทั่วไปใส่บน Alpine คมชัดมากมาย ครับ รูปกรวยที่เห็นในภาพกล้องมาจากฟร้อน Alpine นะครับ ไม่ใช่มาจากกล้องนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2012, 16:15:55 โดย Pasakorn-PMG »
http://www.thaisylphyclub.com/index.php?topic=450.0

ออฟไลน์ AUTO

• สมาชิก 50 ไมล์
  • *
  • Member ID: 405
  • คะแนน Like : 0
Re: ++รีวิวร์ Alpine ICS-X8 จากการใช้งานจริง++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ก.ย. 2012, 16:14:25 »

C:-) C:-) :))

ออฟไลน์ exmen2514

• สมาชิก 10 ไมล์
  • *
  • Member ID: 33
  • คะแนน Like : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ก.ย. 2012, 17:23:42 »

ขอบคุณครับ สำหรับรีวิวร์ดีๆ

ออฟไลน์ หนุ่มน้อยนักธุรกิจ

• สมาชิก 25 ไมล์
  • *
  • Member ID: 897
  • คะแนน Like : 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ก.ย. 2012, 17:58:22 »

อย่างนี้แสดงว่า sylphy ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อตัว top เพื่อ คุย bluetooth แล้วซิ
แต่ทะว่า ผมอยากได้ ปุ่ม กดรับที่พวงมาลัยด้วย มันจะพอเป็นได้ไหม

ออฟไลน์ wit

• TSC No.069
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • *
  • Member ID: 5
  • คะแนน Like : 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ก.ย. 2012, 19:54:19 »

ต่อ iphone4s app mv movie map เป้นไงบ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ก.ย. 2012, 20:32:00 »

อย่างนี้แสดงว่า sylphy ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อตัว top เพื่อ คุย bluetooth แล้วซิ
แต่ทะว่า ผมอยากได้ ปุ่ม กดรับที่พวงมาลัยด้วย มันจะพอเป็นได้ไหม

รับสายที่พวงมาลัยไม่แน่ใจครับว่าทำได้หรือเปล่า ต้องหารถมาลองอีกทีนะ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ก.ย. 2012, 20:32:41 »

ต่อ iphone4s app mv movie map เป้นไงบ้างครับ

Alpine ไม่ลองรับ App Mode นะครับ ลองรับแค่ไฟล์หนังที่โหลดมาแล้วเท่านั้นนะ

ออฟไลน์ kingfc

• TSC No.031
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • Member ID: 1135
  • คะแนน Like : 8
  • จังหวัด: เลย
  • ชื่อเล่น: คิง
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ก.ย. 2012, 05:26:53 »

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ :'(

ออฟไลน์ Neohappy

• TSC No.168
  • TSC. Staff Team
  • Member ID: 1112
  • คะแนน Like : 7
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: เล็ก
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ก.ย. 2012, 09:53:13 »

เยี่ยมเลยคับ