เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเลี้ยวช้าๆ มีเสียงดัง แก็ปๆ  (อ่าน 3473 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kamontat

• TSC No.459
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3065
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: Jua
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
 Share 

ตอนที่หักเลี้ยวพวงมาลัยตอนเข้าซองจอดรถ หรือ เวลาเลี้ยวรถออกจากที่จอดจะมีเสียงแก็ปๆๆ มีใครรู้บ้างเกิดจากอะไร รบกวนผู้รู้ด้วยครับ :blank:

ออฟไลน์ Khattiya

• TSC No.673
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5295
  • คะแนน Like : 8
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี (พัทยา)
  • ชื่อเล่น: กอล์ฟ
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
Re: เวลาเลี้ยวช้าๆ มีเสียงดัง แก็ปๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พ.ย. 2013, 22:36:00 »

เสียงเกิดแถวคอพวงมาลัยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ nong noom

• TSC No.439
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3401
  • คะแนน Like : 60
    • Awards
  • จังหวัด: saraburi
  • ชื่อเล่น: noom
  • สีรถ: สีดำ Black Star
Re: เวลาเลี้ยวช้าๆ มีเสียงดัง แก็ปๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พ.ย. 2013, 06:46:21 »

ถามเพิ่ม

หักเลี้ยวล้อสุด ใช่มั้ย?

ดังทั้งเลี้ยว ซ้าย - ขวา ใช่มั้ย?

ออฟไลน์ manie

• TSC No.151
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 1038
  • remember me this way
    • Awards
  • จังหวัด: อุบลราชธานี
  • ชื่อเล่น: Manie
  • สีรถ: สีดำ Black Star
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2013, 11:12:37 »

ของผมก็เป็นครับ 1.6 v เวลาเลี้ยวขึ้นที่สูง หรือช่วงแชสซีส์บิดตัว ดังกรอบแกรบๆๆๆ บริเวณประตูซ้าย และคอพวงมาลันครับ

ออฟไลน์ duo_duocore

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4338
  • คะแนน Like : 2
    • Awards
  • จังหวัด: samutprakan
  • ชื่อเล่น: duocore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2013, 22:03:40 »

อาการเดียวกันเลย ครับ เพิ่งเป็นเมื่อวันที่ 2 ธค กะว่าจะนำรถไปเข้าศูนย์วันเสาร์นี้เหมือนกันครับ  :blank:
ดังแต่ฝั่งซ้าย ด้านหน้า เท่านั้น  :emo_110:

ออฟไลน์ Kamontat

• TSC No.459
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3065
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: Jua
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2013, 10:53:57 »

ใช่ครับตอนเลี้ยวซ้ายสุด จะมีเสียงครับ น่าจะตรงคอพวงมาลัย O0

ออฟไลน์ duo_duocore

• สมาชิก ID: 4338
    • Awards
  • จังหวัด: samutprakan
  • ชื่อเล่น: duocore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2013, 13:06:26 »

เข้าศูนย์มาล่าสุด จาระบี ที่โช้คแห้งเค้าเลย ใส่จาระบีให้ใหม่ทั้ง 2 ฝั่ง เวลาหมุนไม่มีเสียงดังแล้วครับ แต่ :P  :-[  เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเอารถไปวัดหงษ์ทอง แถวคลองด่าน ทางขรุขระ ดันมีเสียงดังแก๊กๆ ที่หน้าคอนโซน แทน แต่พอมาวิ่งทางปกติ ถนนปกติ กลับไม่มีเสียงสักนิด  :blank:  O0 อย่างเซ็ง

ออฟไลน์ Morningglory Clay

• TSC No.250
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 2505
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ , สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ผักบุ้ง
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2013, 19:24:25 »

" เสียงดังแก๊กๆ ที่หน้าคอนโซน "  เวลาผ่านทางขรุขระ  :D อาการนี้ หนูเจอมาแล้วค่ะ เป็นเสียงสายไฟในคอนโซลหน้า สะเทือน ' ดังแก๊กๆๆๆ ' แก้ได้เองโดย แกะหน้าคอนโซนตรงเรือนไมล์ ( ถอดเองง่ายมาก ) แล้วยัดฟองน้ำล้างจานเข้าไป ให้อยู่กลางระหว่างสายไฟกับคอนโซนตรงเรือนไมล์ เสียงหายทันที  ;D
 เพื่อนๆใครเคยเจอะปัญหาแบบนี้ ลองทำดูนะค่ะ  ^-^

ออฟไลน์ Timeline

• TSC No.462
  • สมาชิก ID: 3512
    • Awards
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: Time
  • รถ: 1.8 V Navi CVT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2013, 20:00:00 »

บอกวิธีถอดคอนโซนหน้าให้หน่อยครับ ;)

ออฟไลน์ watana

• TSC No.700
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6378
  • คะแนน Like : 5
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา
  • ชื่อเล่น: wat
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ม.ค. 2014, 10:20:02 »

ตามดู

ออฟไลน์ tprca

• สมาชิก ID: 5811
  • คะแนน Like : 4
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: tprca
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ม.ค. 2014, 14:39:35 »

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับรถผมคันเก่าอายุ 13 ปี จะดังตอนหักซ้าย หักขวาเกือบสุด ดังแก๊กๆคล้ายลานนาฬิกาช่างบอกว่ายางหุ้มเพลาขาดอัดจาระบีไปก็ดีขึ้น แต่ผมไม่ได้ลองเปลี่ยนยางตามที่ช่างแจ้งเพราะจะเปลี่ยนรถใหม่พอดี แต่คนที่จะมาซื้อรถผมบอกว่าเป็นลูกปืนแถวเพลา และไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะไปพ่นกันสนิมแต่ทำไม่ดีรึเปล่าเพราะมาดังตอนรับรถออกมาพอดี กรณีรถใหม่เนี่ยเคยอ่านเจอว่าไปไจน๊อตแถวเพลาก็หายครับ :-X

ออฟไลน์ tprca

• สมาชิก ID: 5811
  • คะแนน Like : 4
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: tprca
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 ม.ค. 2014, 14:50:48 »

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับรถผมคันเก่าอายุ 13 ปี จะดังตอนหักซ้าย หักขวาเกือบสุด ดังแก๊กๆคล้ายลานนาฬิกาช่างบอกว่ายางหุ้มเพลาขาดอัดจาระบีไปก็ดีขึ้น แต่ผมไม่ได้ลองเปลี่ยนยางตามที่ช่างแจ้งเพราะจะเปลี่ยนรถใหม่พอดี แต่คนที่จะมาซื้อรถผมบอกว่าเป็นลูกปืนแถวเพลา และไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะไปพ่นกันสนิมแต่ทำไม่ดีรึเปล่าเพราะมาดังตอนรับรถออกมาพอดี กรณีรถใหม่เนี่ยเคยอ่านเจอว่าไปไจน๊อตแถวเพลาก็หายครับ :-X