เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ### ฝากพิจารณา ###  (อ่าน 21918 ครั้ง)

ออฟไลน์ SakirO

• TSC No.294
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2045
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
### ฝากพิจารณา ###
« เมื่อ: 12 ม.ค. 2014, 15:24:06 »
 Share 

เรียนผู้ดูแลเว็บ
     ผมได้ติดตามเว็บไซต์นี้มาสักระยะนึงแล้วครับ ซึ่งผมก็เป็นคนใช้ Nissan Sylphy ผมอยากให้เว็บไซต์มีการปรับปรุงบ้างครับ สิ่งที่อยากให้ปรับปรุงมาที่สุด ผมอยากให้ปรับปรุงหน้าเว็บมากเลยครับ ผมอยากให้หน้าเว็บน่าใช้มากกว่านี้ จะได้มีคนที่ใช้ Sylphy เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กันมากกว่านี้ ลองดูตัวอย่างของคลับอื่นๆดูนะครับ ผมว่ามีหลายคลับเลยที่ออกแบบได้ดี แล้วผมอยากให้จัดการ Banner หน่อยนะครับ ควรจะจัดวางให้เป็นสัดส่วน ไม่ใช่เอา Banner ไว้บนสุดแบบนี้ครับ ผมว่าควรคำนึงถึงความสะดวกการใช้งานของ User มากกว่า การโฆษณา หัวใจหลักๆของเว็บบอร์ดแล้ว เอาไว้เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้มากกว่ามาให้เช่าพื้นที่โฆษณานะครับ อีกอย่างคือ รูปไอคอนหน้าหัวข้อผมว่าควรมีแค่หัวข้อล่ะรูปเพื่อบอกสิ่งที่จำเป็นสำหรับผู้อ่านก็พอครับ  ส่วนสีของเว็บควรเป็นสีสว่างจะได้น่าใช้มากกว่านี้ ฝากพิจารณาด้วยนะครับ  :emo_090: :emo_090:

ตัวอย่างเว็บบอร์ดคลับอื่นๆครับ
http://www.altisclub.com/index.php
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php
http://www.headlightmag.com/webboard2011/

การออกแบบเว็บไซต์ ต้องคำนึงถึง
        1. ความเรียบง่าย ได้แก่ มีรูปแบบที่เรียบง่าย ไม่ซับซ้อน และใช้งานได้สะดวก ไม่มีกราฟิกหรือตัวอักษรที่เคลื่อนไหวอยู่ตลอดเวลา ชนิดและสีของตัวอักษรไม่มากจนเกินไปทำให้วุ่นวาย
        2. ความสม่ำเสมอ ได้แก่ ใช้รูปแบบเดียวกันตลอดทั้งเว็บไซต์ เช่น รูปแบบของหน้า สไตล์ของกราฟิก ระบบเนวิเกชันและโทนสี ควรมีความคล้ายคลึงกันตลอดทั้งเว็บไซต์
        3. ความเป็นเอกลักษณ์ การออกแบบเว็บไซต์ควรคำนึงถึงลักษณะขององค์กร เพราะรูปแบบของเว็บไซต์จะสะท้อนถึงเอกลักษณ์และลักษณะขององค์กรนั้น ๆ เช่น ถ้าเป็นเว็บไซต์ของทาง ราชการ จะต้องดูน่าเชื่อถือไม่เหมือนสวนสนุก ฯลฯ
        4. เนื้อหาที่มีประโยชน์ เนื้อหาเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดในเว็บไซต์ ดังนั้นควรจัดเตรียมเนื้อหาและข้อมูลที่ผู้ใช้ต้องการให้ถูกต้อง และสมบูรณ์ มีการปรับปรุงและเพิ่มเติมให้ทันเหตุการณ์อยู่เสมอ เนื้อหาไม่ควรซ้ำกับเว็บไซต์อื่น จึงจะดึงดูดความสนใจ
        5. ระบบเนวิเกชันที่ใช้งานง่าย ต้องออกแบบให้ผู้ใช้เข้าใจง่ายและใช้งานสะดวก ใช้กราฟิกที่สื่อความหมายร่วมกับคำอธิบายที่ชัดเจน มีรูปแบบและลำดับของรายการที่สม่ำเสมอ เช่น วางไว้ ตำแหน่งเดียวกันของทุกหน้า
        6. ลักษณะที่น่าสนใจ หน้าตาของเว็บไซต์จะต้องมีความสัมพันธ์กับคุณภาพขององค์ประกอบต่างๆ เช่น คุณภาพของกราฟิกที่จะต้องสมบูรณ์ การใช้สี การใช้ตัวอักษรที่อ่านง่าย สบายตา การใช้โทนสีที่เข้ากันลักษณะหน้าตาที่น่าสนใจนั้นขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละบุคคล
        7. การใช้งานอย่างไม่จำกัด ผู้ใช้ส่วนใหญ่สามารถเข้าถึงได้มากที่สุดเลือกใช้บราวเซอร์ชนิดใดก็ได้ในการเข้าถึงเนื้อหาสามารถแสดงผลได้ทุกระบบปฏิบัติการและความละเอียดหน้าจอต่างๆ กันอย่างไม่มีปัญหาเป็นลักษณะสำคัฐสำหรับผู้ใช้ที่มีจำนวนมาก
        8. คุณภาพในการออกแบบ การออกแบบและเรียบเรียงเนื้อหาอย่างรอบคอบ สร้างความรู้สึกว่าเว็บไซต์มี….คุณภาพ ถูกต้อง และเชื่อถือได้
        9. ลิงค์ต่างๆ จะต้องเชื่อมโยงไปหน้าที่มีอยู่จริงและถูกต้อง ระบบการทำงานต่างๆ ในเว็บไซต์จะต้องมีความแน่นอนและทำหน้าที่ได้อย่างถูก
Rrf: https://sites.google.com/site/61project4648/kar-xxkbaeb-websit-thi-di
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2014, 15:39:08 โดย SakirO »

ออฟไลน์ JavaScrap

• TSC No.533
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3477
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: แชมป์
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
Re: ### ฝากพิจารณา ###
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ม.ค. 2014, 13:30:37 »

ของเราสปอนเซอร์เยอะอ่ะครับ  :-\

ออฟไลน์ joe_spurs

• TSC No.520
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3208
  • คะแนน Like : 9
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร(พระราม 3-สาธุประดิษฐ์)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ม.ค. 2014, 14:05:45 »

สปอนเซอร์เยอะจริงไรจริง น่าจะมีการเอาค่าโฆษณามาจัดกิจกรรมภายในบ้างก็ดีนะครับ :-\
 เวปเราเกือบจะเป็นเวปขายของเข้าไปทุกวันแระ ...เอ!!!หรือว่าเราเน้นขายของขายแบนเนอร์มากกว่าครัสสส ฮี่ฮี่!!! :))

ออฟไลน์ aemet

• สมาชิก ID: 1854
  • คะแนน Like : 13
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี-แหลมฉบัง
  • ชื่อเล่น: อ้อแอ้
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ม.ค. 2014, 16:04:29 »

เอิ่ม..
อันนี้อ่านไม่ได้หมด (แต่เสนอหน้าเข้ามาตอบก่อน)

และอันนี้ก็ไม่ทราบว่าท่านเจ้าของเว็ปได้มีรายได้จากการโฆษณาด้วยหรือไม่ แต่ถ้าหากว่าการทำเว็ปให้เหล่าสมาชิกได้ใช้กันฟรี ๆ แต่ไม่มีโฆษณา แล้วเว็ปจะไปรอดได้อย่างไร ผมพูดถึงกรณีเว็ปทั่ว ๆ ไปที่สมาชิกได้เข้ามาใช้กัน "ฟรี ๆ" ผมไม่เก่งเรื่องไอที สิ่งที่เจ้าของกระทู้อ้างถึงบางเรื่องผมจึงไม่เข้าใจ

ส่วนสำหรับผมแล้วก็แฝงอยู่เว็ปนี้มาตั้งแต่รถยังไม่เปิดตัว และจากการใช้งานถึงแม้ัรูปแบบหน้าเว็ปจะไม่ได้หวือหวา แต่การใช้งานก็ไม่ไ่ด้ยากสลับซับซ้อนอะไร

อีกอย่างเว็ปนี้ก็ไม่ใช่องค์กรใหญ่ เป็นสังคม ๆ หนึ่งที่ใช้การสื่อสารที่ไม่ได้เป็นแบบแผนทางการอะไรมากมาย พูดง่าย ๆ สื่อสารง่าย ๆ เข้าใจกันง่าย ๆ ถามมาตอบไป แชร์ประสบการณ์กันไป

หนึ่งความรู้สึกครับ...

• **
    • Awards
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ม.ค. 2014, 20:52:59 »

ที่ผมเสนอคือ ไม่ใช่ให้ตัดสปอนเซอร์ ออกนะครับ แต่ ขนาดควรถูกจัดการ และถูกว่าตำแหน่งให้ดีกว่านี้แค่นั้นเองครับ ผมเข้าใจครับว่าเว็บจะอยู่ได้นั้นต้องมีค่าใช้จ่าย
แต่ถ้าเว็บดูน่าใช้งานมากกว่านี้ คนที่ใช้ Sylphy แล้วเกิดปัญหาหรือต้องการแชร์ประสบการณ์ ก็จะอยากเข้ามาใช้พูดคุยแลกเปลี่ยนมากขึ้น แล้วมีคนใช้งานมากขึ้นเวลาเราจะจัดกิจกรรมอะไรหรือพบประสังสรรค์ง่ายขึ้น เพราะจะมีคนที่สนับสนุนการจัดกิจกรรมมากขึ้น  แล้วถ้ามีคนคลิกต่อวันมากขึ้น สปอนเซอร์รายใหญ่ๆ เค้าเช็คได้จากการคลิกและการ search จาก google ว่าอยู่อันดับต้นๆ บริษัทรถยนต์หรืออะไรที่เกี่ยวกับรถยนต์จะมาฝากลิ้ง แล้วมันจะเกิดรายได้ขึ้นมาเองครับ

ตัวอย่างเว็บบอร์ดที่ผมให้ดูไป เค้าก็ไม่ใช่องค์กรใหญ่ครับ มันเป็นแค่กลุ่มคนเล็กๆ แต่เค้ามีการจัดการเว็บที่ดี เลยทำให้เกิดรายได้ที่จะพัฒนาเว็บ รวมไปถึงรายได้ในการจัดกิจกรรม ผมว่ามันดีต่อผู้ดูแลเว็บแล้วก็ต่อคนใช้งานนะครับ

ผมอยากให้มันพัฒนาบ้างนะครับ   :-\ :-\

ออฟไลน์ puredrive™

• TSC No.000
  • Administrator
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2
  • คะแนน Like : 45
  • We Love Sylphy
    • Nissan Sylphy
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ-นครนายก
  • ชื่อเล่น: เพียว
  • รถ: -
  • สีรถ: -
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ม.ค. 2014, 09:09:24 »

ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับข้อแนะนำ

จริงๆไม่อยากอธิบายเลย มันยาวมากๆ ขี้เกียจพิมพ์ แต่หลายๆท่านที่สนิทๆกันกับผม คงจะพอทราบดีว่าคลับนี้เกิดขึ้นมาได้อย่างไร เริ่มต้นคือผมได้ตระเวณหาซื้อรถคันแรก จากหลายๆค่าย สุดท้ายก็มาจบที่อัลเมร่า ซึ่งหลังจากได้รับรถมา 1 เดือน ผมก็ทราบข่าวการเปิดตัว Nissan Sylphy ที่ประเทศจีน ครั้งแรกที่เห็นคือหลงรักเลยครับ ชอบมากๆ รู้สึกเสียดายที่มาเจอกันช้าเกินไป จากนั้นผมก็ลองมาทดลองทำเว็บนี้ขึ้นมาโดยใช้ smf ซึ่งเป็นเว็บบอร์ดสำเร็จรูปในการทำ(ซึ่งเว็บบอร์ดสำเร็จรูปนั้นมีหลายประเภท ความสามารถก็แตกต่างกันไป) แน่นอนว่ารูปแบบต่างๆนั้นของเว็บนี้นั้นได้รับอธิพลมาจากเว็บ ThaiAlmeraClub ที่ผมเป็นสมาชิกอยู่มาแบบเต็มๆ และเป็นการหัดทำเว็บบอร์ดแบบนี้เป็นครั้งแรก ลองผิดลองถูกมั่วๆมาหลายรอบ ค่อยๆปรับค่อยๆแต่ง โดยคำนึงถึงความง่ายในการใช้งาน รูปแบบที่ผมอยากเห็นเมื่อครั้งเป็นสมาชิกในเว็บอื่นแต่ไม่ได้เห็น ผมก็ใส่ไอเดียเพิ่มเติมเข้าไป คิดค้นหาวิธีไปเรื่อยๆครับ สุดท้ายก็ออกมาเป็นรูปแบบอย่างที่เห็น

สำหรับตำแหน่งของป้ายโฆษณา ก็ได้รับรูปแบบมาจากเว็บคลับอื่นๆเช่นกัน ที่ส่วนใหญ่จะอยู่ด้านบนของเว็บกับด้านล่างของเว็บ ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะอยู่ด้านบน เพราะเห็นชัดกว่า ด้านล่างไม่มีใครอยากอยู่ หากคุณ SakirO เป็นร้านค้า คุณจะเลือกลงโฆษณาในส่วนไหนของเว็บไซต์ครับ เช่นกัน ใจเขาใจเรา และถ้าโฆษณานั้นมันทำให้เกิดรายได้เยอะจนผมไม่ต้องทำงานประจำ ผมก็คงลาออกมาแล้วหล่ะครับ ป้ายที่เห็นๆกันนั้น มันแค่ราคาหลักพัน ต่อปี ไม่ได้เยอะมากมายเหมือนเว็บข่าวหรือเว็บใหญ่ๆ ที่ราคาหลักหมื่นต่อเดือน ต่อปี กับต่อเดือน มันต่างกันนะครับ ค่าใช้จ่ายก็ไม่มีอะไรครับ แค่ค่าวางเครื่องปีละ สามหมื่นกว่าๆ เพราะเพิ่งลงทุนซื้อเครื่องเซิฟเวอร์มาเองเมื่อปลายปีที่แล้ว

เรื่องกิจกรรม ผมอยากจะจัดมาก อยากจัดบ่อยๆด้วย แต่ไม่ได้รับความร่วมมือเท่าที่ควร เปิดรับสมัคร Staff ก็เงียบ จะจัดกิจกรรมก็เงียบ ขอบอกตามตรงว่าเหนื่อยครับ การจะทำอะไรสักอย่างเพื่อส่วนรวม ไม่ใช่พูดมาลอยๆแล้วทำได้เลย ใครไม่มาทำตรงนี้คงไม่รู้หรอกครับ จริงๆยังมีอะไรอีกหลายๆอย่างน่ะครับ แต่คงไม่ขอเอ่ยถึง

กลับมาที่รูปแบบเว็บอีกรอบ จริงๆผมตั้งใจจะปรับรูปแบบเว็บใหม่ให้เป็นโทนสว่างอยู่เหมือนกัน แต่ติดที่ว่าผมโมโค้ดไว้เยอะ จนจำไม่ได้ว่าไปปรับโค้ดไว้ตรงไหนบ้าง เคยทดลองปรับเปลี่ยนธีมแล้ว Error ครับ เพราะปรับไว้เยอะเกินจริงๆ ขาดๆเกินๆ เพราะเป็นการลองทำเว็บบอร์ดด้วย SMF ครั้งแรกและเว็บแรกในชีวิต ปรับมาได้ขนาดนี้ผมก็ดีใจแล้ว ส่วนถ้าปรับได้เมื่อไหร่ ก็คงจะได้เห็นนะครับ เพราะผมก็อยากปรับให้เป็นเว็บโทนสว่างเหมือนกัน จะมีปัญหาบ้างก็พวกกระทู้เก่าๆนี่แหล่ะ เพราะใช้สีฟอนต์สว่างไปแล้ว ถ้าปรับธีม จะทำให้ตัวหนังสือมองไม่เห็น

เอาแค่นี้ก่อนดีกว่าครับ หากมีข้อสงสัยหรือข้อเสนอแนะใดๆ ลองโทรมาคุยกันก็ได้ครับ น่าจะอธิบายได้เข้าใจกว่า 081-7775833

ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะมากๆเลยครับ เป็นประโยชน์อย่างมาก และจะพยายามนำไปปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้นต่อไปนะครับ ข้อผิดพลาดในวันนี้ จะนำไปใช้เป็นต้นแบบเพื่อปรับปรุงและพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นต่อไปในวันข้างหน้า

:emo_102:

ออฟไลน์ aemet

• สมาชิก ID: 1854
  • คะแนน Like : 13
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี-แหลมฉบัง
  • ชื่อเล่น: อ้อแอ้
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ม.ค. 2014, 11:02:03 »

แล้วผมอยากให้จัดการ Banner หน่อยนะครับ ควรจะจัดวางให้เป็นสัดส่วน ไม่ใช่เอา Banner ไว้บนสุดแบบนี้ครับ ผมว่าควรคำนึงถึงความสะดวกการใช้งานของ User มากกว่า การโฆษณา หัวใจหลักๆของเว็บบอร์ดแล้ว เอาไว้เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้มากกว่ามาให้เช่าพื้นที่โฆษณานะครับ

ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ที่ผมตีความจากประโยคเหล่านั้น

• **
    • Awards
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ม.ค. 2014, 23:21:17 »

ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับข้อแนะนำ

จริงๆไม่อยากอธิบายเลย มันยาวมากๆ ขี้เกียจพิมพ์ แต่หลายๆท่านที่สนิทๆกันกับผม คงจะพอทราบดีว่าคลับนี้เกิดขึ้นมาได้อย่างไร เริ่มต้นคือผมได้ตระเวณหาซื้อรถคันแรก จากหลายๆค่าย สุดท้ายก็มาจบที่อัลเมร่า ซึ่งหลังจากได้รับรถมา 1 เดือน ผมก็ทราบข่าวการเปิดตัว Nissan Sylphy ที่ประเทศจีน ครั้งแรกที่เห็นคือหลงรักเลยครับ ชอบมากๆ รู้สึกเสียดายที่มาเจอกันช้าเกินไป จากนั้นผมก็ลองมาทดลองทำเว็บนี้ขึ้นมาโดยใช้ smf ซึ่งเป็นเว็บบอร์ดสำเร็จรูปในการทำ(ซึ่งเว็บบอร์ดสำเร็จรูปนั้นมีหลายประเภท ความสามารถก็แตกต่างกันไป) แน่นอนว่ารูปแบบต่างๆนั้นของเว็บนี้นั้นได้รับอธิพลมาจากเว็บ ThaiAlmeraClub ที่ผมเป็นสมาชิกอยู่มาแบบเต็มๆ และเป็นการหัดทำเว็บบอร์ดแบบนี้เป็นครั้งแรก ลองผิดลองถูกมั่วๆมาหลายรอบ ค่อยๆปรับค่อยๆแต่ง โดยคำนึงถึงความง่ายในการใช้งาน รูปแบบที่ผมอยากเห็นเมื่อครั้งเป็นสมาชิกในเว็บอื่นแต่ไม่ได้เห็น ผมก็ใส่ไอเดียเพิ่มเติมเข้าไป คิดค้นหาวิธีไปเรื่อยๆครับ สุดท้ายก็ออกมาเป็นรูปแบบอย่างที่เห็น

สำหรับตำแหน่งของป้ายโฆษณา ก็ได้รับรูปแบบมาจากเว็บคลับอื่นๆเช่นกัน ที่ส่วนใหญ่จะอยู่ด้านบนของเว็บกับด้านล่างของเว็บ ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะอยู่ด้านบน เพราะเห็นชัดกว่า ด้านล่างไม่มีใครอยากอยู่ หากคุณ SakirO เป็นร้านค้า คุณจะเลือกลงโฆษณาในส่วนไหนของเว็บไซต์ครับ เช่นกัน ใจเขาใจเรา และถ้าโฆษณานั้นมันทำให้เกิดรายได้เยอะจนผมไม่ต้องทำงานประจำ ผมก็คงลาออกมาแล้วหล่ะครับ ป้ายที่เห็นๆกันนั้น มันแค่ราคาหลักพัน ต่อปี ไม่ได้เยอะมากมายเหมือนเว็บข่าวหรือเว็บใหญ่ๆ ที่ราคาหลักหมื่นต่อเดือน ต่อปี กับต่อเดือน มันต่างกันนะครับ ค่าใช้จ่ายก็ไม่มีอะไรครับ แค่ค่าวางเครื่องปีละ สามหมื่นกว่าๆ เพราะเพิ่งลงทุนซื้อเครื่องเซิฟเวอร์มาเองเมื่อปลายปีที่แล้ว

เรื่องกิจกรรม ผมอยากจะจัดมาก อยากจัดบ่อยๆด้วย แต่ไม่ได้รับความร่วมมือเท่าที่ควร เปิดรับสมัคร Staff ก็เงียบ จะจัดกิจกรรมก็เงียบ ขอบอกตามตรงว่าเหนื่อยครับ การจะทำอะไรสักอย่างเพื่อส่วนรวม ไม่ใช่พูดมาลอยๆแล้วทำได้เลย ใครไม่มาทำตรงนี้คงไม่รู้หรอกครับ จริงๆยังมีอะไรอีกหลายๆอย่างน่ะครับ แต่คงไม่ขอเอ่ยถึง

กลับมาที่รูปแบบเว็บอีกรอบ จริงๆผมตั้งใจจะปรับรูปแบบเว็บใหม่ให้เป็นโทนสว่างอยู่เหมือนกัน แต่ติดที่ว่าผมโมโค้ดไว้เยอะ จนจำไม่ได้ว่าไปปรับโค้ดไว้ตรงไหนบ้าง เคยทดลองปรับเปลี่ยนธีมแล้ว Error ครับ เพราะปรับไว้เยอะเกินจริงๆ ขาดๆเกินๆ เพราะเป็นการลองทำเว็บบอร์ดด้วย SMF ครั้งแรกและเว็บแรกในชีวิต ปรับมาได้ขนาดนี้ผมก็ดีใจแล้ว ส่วนถ้าปรับได้เมื่อไหร่ ก็คงจะได้เห็นนะครับ เพราะผมก็อยากปรับให้เป็นเว็บโทนสว่างเหมือนกัน จะมีปัญหาบ้างก็พวกกระทู้เก่าๆนี่แหล่ะ เพราะใช้สีฟอนต์สว่างไปแล้ว ถ้าปรับธีม จะทำให้ตัวหนังสือมองไม่เห็น

เอาแค่นี้ก่อนดีกว่าครับ หากมีข้อสงสัยหรือข้อเสนอแนะใดๆ ลองโทรมาคุยกันก็ได้ครับ น่าจะอธิบายได้เข้าใจกว่า 081-7775833

ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะมากๆเลยครับ เป็นประโยชน์อย่างมาก และจะพยายามนำไปปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้นต่อไปนะครับ ข้อผิดพลาดในวันนี้ จะนำไปใช้เป็นต้นแบบเพื่อปรับปรุงและพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นต่อไปในวันข้างหน้า

:emo_102:

ขอบคุณมากครับๆ คุณ Pure Drive ทำให้ผมพอได้รับรู้ปัญหาที่เกิดขึ้นในคลับ ใจจริงผมอยากจะช่วยพัฒนาแล้วก็ดูแลเหมือนกันครับ ซึ่งผมก็เรียนจบ IT แต่ผมไม่ได้มาทางสาย Web programmer หรือ Web Design แต่ผมก็มีเพื่อนที่ทำงานเกี่ยวกับพวกนี้อยู่บ้าง ถ้าอยากได้คำแนะนำหรือช่วยเหลือยังไงก็บอกนะครับ ยินดีครับ อยากให้เว็บนี้มีคนเข้ามาแลกเปลี่ยนปัญหา ช่วยเหลือกันมากๆครับ

:D :D

ออฟไลน์ parunphon

• TSC No.615
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4330
  • คะแนน Like : 23
    • Awards
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ตู่
  • รถ: 1.6 E CVT
  • สีรถ: สีน้ำตาล Grayish Bronze
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ม.ค. 2014, 23:39:26 »

:'( เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ krittirk

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4382
  • คะแนน Like : 2
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Krit
  • สีรถ: สีดำ Black Star
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 ม.ค. 2014, 00:06:46 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ขอเสนอให้ banner มาอยู่ด้านข้างซ้ายขวาจะดีกว่าครับ เพราะตอนนี้ด้านข้างจะเป็นแค่รูปหัวรถกับท้ายรถ ซึ่งไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์เลย

ออฟไลน์ puredrive™

• TSC No.000
  • Administrator
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2
  • คะแนน Like : 45
  • We Love Sylphy
    • Nissan Sylphy
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ-นครนายก
  • ชื่อเล่น: เพียว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 ม.ค. 2014, 09:09:45 »

ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งนะครับสำหรับคำแนะนำดีๆ และทุกๆกำลังใจ  :emo_103:

ออฟไลน์ kung82

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6662
    • Awards
  • จังหวัด: ฺBKK
  • ชื่อเล่น: kung
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 ม.ค. 2014, 10:31:04 »

เรียนผู้ดูแลเว็บ
     ผมได้ติดตามเว็บไซต์นี้มาสักระยะนึงแล้วครับ ซึ่งผมก็เป็นคนใช้ Nissan Sylphy ผมอยากให้เว็บไซต์มีการปรับปรุงบ้างครับ สิ่งที่อยากให้ปรับปรุงมาที่สุด ผมอยากให้ปรับปรุงหน้าเว็บมากเลยครับ ผมอยากให้หน้าเว็บน่าใช้มากกว่านี้ จะได้มีคนที่ใช้ Sylphy เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กันมากกว่านี้ ลองดูตัวอย่างของคลับอื่นๆดูนะครับ ผมว่ามีหลายคลับเลยที่ออกแบบได้ดี แล้วผมอยากให้จัดการ Banner หน่อยนะครับ ควรจะจัดวางให้เป็นสัดส่วน ไม่ใช่เอา Banner ไว้บนสุดแบบนี้ครับ ผมว่าควรคำนึงถึงความสะดวกการใช้งานของ User มากกว่า การโฆษณา หัวใจหลักๆของเว็บบอร์ดแล้ว เอาไว้เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้มากกว่ามาให้เช่าพื้นที่โฆษณานะครับ อีกอย่างคือ รูปไอคอนหน้าหัวข้อผมว่าควรมีแค่หัวข้อล่ะรูปเพื่อบอกสิ่งที่จำเป็นสำหรับผู้อ่านก็พอครับ  ส่วนสีของเว็บควรเป็นสีสว่างจะได้น่าใช้มากกว่านี้ ฝากพิจารณาด้วยนะครับ  :emo_090: :emo_090:

ตัวอย่างเว็บบอร์ดคลับอื่นๆครับ
http://www.altisclub.com/index.php
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php
http://www.headlightmag.com/webboard2011/

การออกแบบเว็บไซต์ ต้องคำนึงถึง
        1. ความเรียบง่าย ได้แก่ มีรูปแบบที่เรียบง่าย ไม่ซับซ้อน และใช้งานได้สะดวก ไม่มีกราฟิกหรือตัวอักษรที่เคลื่อนไหวอยู่ตลอดเวลา ชนิดและสีของตัวอักษรไม่มากจนเกินไปทำให้วุ่นวาย
        2. ความสม่ำเสมอ ได้แก่ ใช้รูปแบบเดียวกันตลอดทั้งเว็บไซต์ เช่น รูปแบบของหน้า สไตล์ของกราฟิก ระบบเนวิเกชันและโทนสี ควรมีความคล้ายคลึงกันตลอดทั้งเว็บไซต์
        3. ความเป็นเอกลักษณ์ การออกแบบเว็บไซต์ควรคำนึงถึงลักษณะขององค์กร เพราะรูปแบบของเว็บไซต์จะสะท้อนถึงเอกลักษณ์และลักษณะขององค์กรนั้น ๆ เช่น ถ้าเป็นเว็บไซต์ของทาง ราชการ จะต้องดูน่าเชื่อถือไม่เหมือนสวนสนุก ฯลฯ
        4. เนื้อหาที่มีประโยชน์ เนื้อหาเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดในเว็บไซต์ ดังนั้นควรจัดเตรียมเนื้อหาและข้อมูลที่ผู้ใช้ต้องการให้ถูกต้อง และสมบูรณ์ มีการปรับปรุงและเพิ่มเติมให้ทันเหตุการณ์อยู่เสมอ เนื้อหาไม่ควรซ้ำกับเว็บไซต์อื่น จึงจะดึงดูดความสนใจ
        5. ระบบเนวิเกชันที่ใช้งานง่าย ต้องออกแบบให้ผู้ใช้เข้าใจง่ายและใช้งานสะดวก ใช้กราฟิกที่สื่อความหมายร่วมกับคำอธิบายที่ชัดเจน มีรูปแบบและลำดับของรายการที่สม่ำเสมอ เช่น วางไว้ ตำแหน่งเดียวกันของทุกหน้า
        6. ลักษณะที่น่าสนใจ หน้าตาของเว็บไซต์จะต้องมีความสัมพันธ์กับคุณภาพขององค์ประกอบต่างๆ เช่น คุณภาพของกราฟิกที่จะต้องสมบูรณ์ การใช้สี การใช้ตัวอักษรที่อ่านง่าย สบายตา การใช้โทนสีที่เข้ากันลักษณะหน้าตาที่น่าสนใจนั้นขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละบุคคล
        7. การใช้งานอย่างไม่จำกัด ผู้ใช้ส่วนใหญ่สามารถเข้าถึงได้มากที่สุดเลือกใช้บราวเซอร์ชนิดใดก็ได้ในการเข้าถึงเนื้อหาสามารถแสดงผลได้ทุกระบบปฏิบัติการและความละเอียดหน้าจอต่างๆ กันอย่างไม่มีปัญหาเป็นลักษณะสำคัฐสำหรับผู้ใช้ที่มีจำนวนมาก
        8. คุณภาพในการออกแบบ การออกแบบและเรียบเรียงเนื้อหาอย่างรอบคอบ สร้างความรู้สึกว่าเว็บไซต์มี….คุณภาพ ถูกต้อง และเชื่อถือได้
        9. ลิงค์ต่างๆ จะต้องเชื่อมโยงไปหน้าที่มีอยู่จริงและถูกต้อง ระบบการทำงานต่างๆ ในเว็บไซต์จะต้องมีความแน่นอนและทำหน้าที่ได้อย่างถูก
Rrf: https://sites.google.com/site/61project4648/kar-xxkbaeb-websit-thi-di
  เห็นด้วย  เพราะกว่าจะมาถึงข้อความแรกของโพสก์ ต้องผ่านโฆษณามาอย่างอุ่นหนาฝาคลั่ง ทดท้อเหลือเกิน อยากให้เอาพวกโฆษณาไปไว้ข้าง ๆ หรือไว้ด้านล่างก็ได้  ยังไงก็มีคนดู คนเห็นอยู่แล้ว  ;D

ออฟไลน์ yodya

• **
  • สมาชิก ID: 5479
    • Awards
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ยอด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 ม.ค. 2014, 14:10:48 »

แต่ผมชอบ แบนเนอร์อยู่ข้างบนครับ แหะๆ  :-\
มาอยู่ซ้ายขวา ดูรกๆไงไม่รู้  O0
โทนสีก็โอเคล่ะ โดยรวมชอบครับ เป็นกำลังให้แอดมินน่ะครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ Tanakorn

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5919
    • Awards
  • จังหวัด: อุทัยธานี
  • ชื่อเล่น: Kan
  • รถ: 1.8 V Navi CVT
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 ม.ค. 2014, 14:21:56 »

มาออกเสียง 1 เสียงครับว่าเว็ปนี้ทุกอย่างดีอยู่แล้วครับ ใช้งานง่ายไม่ยุ่งยาก ขออย่างเดียวเวลาเข้าเว็ปอย่ามีแบนเนอร์เด้งป๊อบอัพขึ้นมาแค่นี้ผมก้อไม่หงุดหงิดล่ะ

ออฟไลน์ v999

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5351
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ - นครปฐม
  • ชื่อเล่น: วี
  • รถ: 1.8 V Navi CVT
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ม.ค. 2014, 15:09:21 »

เห็นดีกับคนเสนอแนะ และเห็นด้วยกับ admin ครับ

ได้ฟัง admin เล่าอดีตแล้วเข้าใจเลยครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
ถ้าว่ากันตามความรู้สึก ณ วันนี้ ผม Happy กับคลับนี้นะครับ

:emo_051: