เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าร้อนมาแว้ว DIY Damp หลังคาดับความร้อนกันดีกว่าครับ  (อ่าน 9962 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boybeband

• TSC No.353
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3162
  • คะแนน Like : 12
    • Awards
 Share 

:)หน้าร้อนมาเยือนแล้วครับ ต้องหาอะไรดับร้อนบ้างและ หลังจาก เคยจัดการดับร้อนคันเก่ามา หลายคันแล้วครับ และ เห็นในกระทู้ก่อนหน้านี้ ทำแบบไม่ได้เอาเพดานลงมา เลยมานั่งดูว่าควรจะถอดอย่างไร มาดูกันได้เลยครับ ก่อนอื่นต้องบอกเลยว่า รูปอาจไม่ชัด อธิบายไม่เห็นบ้าง ต้องขอโทษไว้ด้วยเนื่องจาก ทำคนเดียว ทำไปถ่ายไปครับ 
  อุปกรณ์ ก็มีแค่ ไขควงแบน ไขควงสี่แฉก ประแจ  ส่วนแผ่นแดมป์ ผมใช้แบบติดฟอลย์ แบบถูกๆ ทั่วไปตามคลองถมครับ ใช้สองแผ่นใหญ่นะครับ เหลือๆเลย  ถ้าใครอยากทำดีๆก็ ซื้อแผ่มแดมป์ แท้ได้เลยครับ ผมงบน้อย :))
  1.เริ่มแรก เอาตัวใหญ่ที่ขาวงเราออก ก็จะมี ไฟเพดาน กับไฟส่องแผนที่ ออกก่อนเป็นอันดับแรกนะครับ
โดยไฟเพดานเอาไขควงแบนสอดเข้าฝั่งสวิตช์ ดันไปด้านหน้าก่อน แล้วดันลงมาอีกทีครับก็จะหลุดแกะสายปลั้กไฟออกครับ
  2. ต่อมาก็จัดการไฟเพดาน โดยสอดไขควงแบนฝั่งด้านสวิตซ์ ดันไปด้านหน้าก่อนเช่นกันแล้วงัดลงมาครับ ก็จะหลุด ปลั้กที่ต้องถอดมี 2 อัน คือปลั้กจากรถเข้าไปเพดาน และปลั้ก ต่อไปจากไฟส่องแผนที่ไปเพดาน  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2014, 11:05:25 โดย Boybeband »

• Awards

3. ต่อไป จัดการกับแผ่นบังแดด ของเราครับ  โดยในรูปเราจะเห็น แต่ละอันจะมี 2 จุดครับ เริ่มจากฝั่งขวาของแต่ละอันครับ ใช้ไขควงแบนเอาแผ่นปิดนอตออก เราจะเห็นนอต 2 ตัวด้านใน ใช้สี่แฉก จัดการซะ ส่วนด้านขวา เป็นพลาสติกหมุนครับ หมุนไปด้านขวาครับก็จะหลุดออกมาแล้วครับ ส่วนแผ่นบังแดดอีกอันทำเหมือนกันครับ C:-)
4. พุกยึดแผ่นเพดาน ด้านหลังที่อยู่ใกล้ๆกระจกหลังครับ เป็นจุดต่อไปครับ  มีอยู่ 3 จุดครับ  ใช้ไขควงแบน ค่อยๆงัดมันออกครับ นอตจะเป็นดั่งในรูปครับ

• Awards

5. ทีนี้ก็เหลือแค่เสากลางกับ มือจับแต่ละประตูแค่นั้นเองครับ เริ่มจากเสากลางครับที่เห็นในรูป มัจะมีแผ่นปิดนอตครับ แกะมันออกจะเห็นนอตอยู่ครับ ใช้ประแจไขเอานอตออกครับ แล้วแงะพลาสติกออกนิดหน่อยครับ ( เราจะให้มันมีช่องว่างให้เราเอาเพดานออกครับ ) มันจะไม่หลุดครับเพราะติดสายนิรภัยเรา ทำทั้งสองฝั่งเช่นกันครับ :-\
6. สุดท้ายก็มือจับในรถเราครับจะมี  3 อันครับ  เวลาถอดมือจับนะครับ ค่อยๆถอดโดยใช้ไขควงแบน แงะด้านบนออกครับ จากนั้นก็ดันด้านล่างของตัวพลาสติกครับ ดันขึ้นไปครับ มันจะเป็นสลักยึดเฉยๆ ครับ  ระวังอย่าให้พุกเหล็กตัวในหลุดเข้าไปนะครับ  เพราะต้องเอาออกมาใส่ใหม่นะครับ  เหนื่อยอีก O0 O0

• Awards

:'(7. หลังจากนั้นก็ถึงเวลาเอาเพดานลงละครับ  เทคนิคเวลาเอาลงนะครับ  ให้เอาลงทีละฝั่งครับ เอาฝั่งคนนั่งหรือคนขับด้านไหนด้านนึง ก็เลือกเอาครับ ลงพร้อมกันนะครับโดยให้อีกฝั่งเฉียงลง เพื่อให้อีกด้านมีระยะในการเอาออก อย่ารีบดึง มิฉะนั้น เพดานท่านอาจยับเป็นรอยได้ ( อาจจะติดเสาหน้าที่เป็นพลาสติกที่ติดซับวูฟเฟอร์อ่าครับ กะเสาด้านหลังก็ให้แงะพลาสติกออก นิดนึงครับ จะด้ทำงานง่าย) ในขั้นนี้ผมจะไม่เอาเพดานออกเนื่องจากผมทำคนเดียวไม่มีใครช่วย ถ้ามีคนช่วยเวลาเอาออกก็ปรับเบาะนอนสุดครับเอาออกด้านหลังง่ายสุดครับ

8. หลังจากเอาลงมาเราจะเห็นเลยว่าเพดานซิลฟี่ เป็นเพดานเปล่าไม่มีอะไร ปิดเลย( มิน่ามันถึงร้อน)มีการแบ่งช่วงเป็น สี่แถว เวลาติดแผ่นลองแบ่งดูว่าติดแบบสี่แผ่นหรือสองแผ่นครับ  โดยเราก็จัดการ เอาแผ่นฟอล์ยที่มีกาวด้านนึง ลอกกาวออก แล้วค่อยๆไล่ติดครับ ผมเลือกติดแบบ ครึ่งหน้าครึ่งหลัง สองแผ่นครับ ขี้เกียจนั่งตัด แล้วก็ตัดแบ่งให้เข้ารูปตามรอยครับ ส่วนเวลาที่ติดครึ่งหน้าจะต้องถอดกรอบยึดไฟส่องแผนที่ออกก่อนครับแล้วค่อยติดแผ่นได้ครับ เสร็จแล้ว ก็จะเป็นดังในรูปได้ครับ  ( ในรูปผมตัดไม่สวยนะครับ  รีบๆและเหนื่อยครับ ทำคนเดียว) O0 O0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2014, 10:59:45 โดย Boybeband »

• Awards

9. ใครไม่สะใจ หรือกลัวร้อนนะครับ ติดเพิ่มอีกชั้นก็ได้นะครับ จะได้ไม่ร้อน ถ้าแผ่นเหลือหรือซื้อมาเยอะ เวลาใส่เพดานกลับไปก็ทำแบบเดิมนะครับ ให้ใส่ทีละฝั่งเช่นกันครับ แล้วก็ใส่นอตยึดต่างกลับเข้าที่ครับ

ปล. หลังจากติดแล้วก็ รู้สึกเลยว่าความร้อนลดลงครับ จอดรถตากแดดไว้ ปกติจะร้อนมากๆ ตอนนี้ก็ร้อนครับแต่ไม่มาก เวลาขับรถกลางแดด ตอนนี้เปิดความเย็น แค่ 1 ใน 3 เองครับ C:-) และหวังว่ากระทู้นี้พอจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ  ต้องขอโทษด้วยที่รูปอาจจะน้อยไปเนื่องจากอย่างที่บอกอะครับ ทำไปถ่ายไป ครับ
คราวหลังจะเป็น DIY การเปลี่ยนกระจกข้างนะครับ

ออฟไลน์ chonlakiet

• TSC No.214
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 630
  • คะแนน Like : 44
    • Awards
  • รถ: 1.8 V Navi CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

นับถือครับ

จาก จขกท ใส่แบบไม่ถอด ว่างๆจะขอถอดเลียนแบบนะครับ

• Awards

นับถือครับ

จาก จขกท ใส่แบบไม่ถอด ว่างๆจะขอถอดเลียนแบบนะครับ

:'( ขอบคุณครับ แดมป์เลยครับพี่ท่าน  เสียงหลังคากับความร้อน สงบลงทันทีครับ รับรอง C:-)

ออฟไลน์ kong

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 3320
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: Bkk,
  • ชื่อเล่น: kong
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีดำ Black Star

สนใจลายไม้ที่ไฟอ่านแผนที่ กับไฟกลางหลังคารถครับทำหรือซื้อจากที่ไหนครับสวยดี ;)

• Awards

สนใจลายไม้ที่ไฟอ่านแผนที่ กับไฟกลางหลังคารถครับทำหรือซื้อจากที่ไหนครับสวยดี ;)
:)) :))ทำเองกะมือเลยครับ ซื้อชุดลายไม้มาทำเองครับ ผมทำมาทั้งคันแล้วครับ ทั้งลายเคฟลาร์ ลายไม้ ที่ทำก็มี หรอบหน้าปัด คอลโซล กรอบวิทยุครับ ซื้อมาทำเองดีกว่าครับ  1000 นึง ค่าอุปกรณ์ทำได้ทั้งคันครับ แถมสนุกด้วย

ออฟไลน์ ใบอ่อน

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6798
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: nonthaburee
  • รถ: 1.6 S MT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray

การแดมพ์หลังคารถแบบนี้ มันอาจทำให้ประสาทการรับรู้ผิดพลาด และ เมื่อเวลาผ่านไป....

ตอนหน้าร้อน แทนที่คุณจะรู้สึกว่าร้อน กลับหนาวแทน 5555....และ เมื่อเวลาผ่านไป อีกสามเดือน (เข้าหน้าฝน)....

ที่นี้ละ เวลาฝนตก หนัก แต่ประสาทหูคุณจะได้ยินเสียง เพียงแค่ ฝนตก ปรอยๆ.... ซึ่งจะขัดแย้งกับ ประสาทตา

และ เมื่อ เวลา ผ่านมาอีก .... เข้าหน้าหนาว คุณจะรู้สึกหนาว ขึ้นมาจับจิต จนรู้สึกว่า กุไม่สบายหรือเปล่าเนี่ยะ เพราะหลังคารถคุณเหมือนผนังตู้เย็น
และมันส่งผลให้คุณใช้น้ำมันน้อยลง ต้องมานั่งคิด กับเงินเพิ่มจากการเติมน้ำมันน้อยลง เงินเหลือ ต้องมานั่งปวดหัวว่า เฮ้ยเงินมางอก มาจากไหนว๊ะ

สรุป ดีหรือไม่ ที่ต้องหาที่ซ่อนเงินเพิ่ม  >:D >:D

• Awards

การแดมพ์หลังคารถแบบนี้ มันอาจทำให้ประสาทการรับรู้ผิดพลาด และ เมื่อเวลาผ่านไป....

ตอนหน้าร้อน แทนที่คุณจะรู้สึกว่าร้อน กลับหนาวแทน 5555....และ เมื่อเวลาผ่านไป อีกสามเดือน (เข้าหน้าฝน)....

ที่นี้ละ เวลาฝนตก หนัก แต่ประสาทหูคุณจะได้ยินเสียง เพียงแค่ ฝนตก ปรอยๆ.... ซึ่งจะขัดแย้งกับ ประสาทตา

และ เมื่อ เวลา ผ่านมาอีก .... เข้าหน้าหนาว คุณจะรู้สึกหนาว ขึ้นมาจับจิต จนรู้สึกว่า กุไม่สบายหรือเปล่าเนี่ยะ เพราะหลังคารถคุณเหมือนผนังตู้เย็น
และมันส่งผลให้คุณใช้น้ำมันน้อยลง ต้องมานั่งคิด กับเงินเพิ่มจากการเติมน้ำมันน้อยลง เงินเหลือ ต้องมานั่งปวดหัวว่า เฮ้ยเงินมางอก มาจากไหนว๊ะ

สรุป ดีหรือไม่ ที่ต้องหาที่ซ่อนเงินเพิ่ม  >:D >:D

:emo_113: :emo_113: :emo_113: :emo_113:
 :-* :-* :-* :-*
 :emo_107: :emo_107: :emo_107: :emo_107:

ออฟไลน์ chonlakiet

• TSC No.214
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 630
  • คะแนน Like : 44
    • Awards
  • รถ: 1.8 V Navi CVT

ขอ D.I.Y. ลายไม้ ลายเคฟลา ด้วยครับ

ออฟไลน์ ทอฟฟี่นม

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5960
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: tawan
  • รถ: 1.6 V CVT

เยี่ยมครับ..ใจตรงกันเลยครับแต่ความสามารถของผมไม่ถึง  ต้องขอ copy ละครับ

ออฟไลน์ takasungi

• TSC No.720
  • สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6874
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: kob
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver

สุโค่ยเรย ว่าแต่รื้อเยอะนะนี่ ให้ศูนย์ถอดให้ได้ไหมคับนี่ กลัวทำไม่ได้แฮะ ฮ่าๆ

• Awards

ขอ D.I.Y. ลายไม้ ลายเคฟลา ด้วยครับ

รับทราบครับพี่ท่าน  ไม่เกินภายในอาทิตย์นี้ครับ ได้ทำให้ดูแน่ครับ  เพิ่งว่างนะครับ เดี่ยวจะมีรีวิว เปลี่ยนกระจกมองข้างอีกกระทู้ด้วยครับ เพื่อเป็นประโยชน์กับใครบ้างครับ