เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: SYLPHY 1.6V มีใครขึ้นดอยอินทนนท์ มาแล้วบ้างแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 14902 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wichit

• TSC No.206
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2116
  • คะแนน Like : 3
    • Awards
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: แอ๊ด
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
 Share 

กะว่าจะไป ดอยอินทนนท์ แนะนำด้วยครับ อยากขอคำแนะนำ คนที่เคยไปมาแล้ว

1.  1.6V ขึ้น ไป ถึง ยอดดอย ได้ สบายๆ ไหมครับ ผู้โดยสายทั้งหมด 5 ท่าน ประมาณ 250 โล
2.  ช่วยแนะนำทางแวะชมด้วยครับ เห็นมีน้ำตก  และมี กิ่วแม่ปาน  รถขับ ขึ้น ไป ถึงได้ไหม ก่อน จะเดินชมธรรมชาติ ที่กิ่วแม่ปาน
3.  ควรจะพักที่ไหน บนดอย มีที่แนะนำไหมครับ อยากจะดูพระอาทิตย์ ขึ้น-ตก ได้ที่จุดไหนอย่างไร

4. ลงจากดอยอินทนนท์ กะว่าจะเข้าเชียงใหม่ ไป เดินถนนคนเดินที่ ถนนวัวลาย คืนวันเสาร์ ควรจะพักโรงแรมไหนดี ใคร เคยไป บ้างครับ

ออฟไลน์ Dark-Master

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7243
  • คะแนน Like : 17
    • Awards
  • ชื่อเล่น: แคช - Cash
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

ขึ้นได้ครับ ทางไม่ได้ชันอะไรมากมาย รถเก๋งเต็มไปหมด Eco Car เพียบครับ :emo_102:

จุดเที่ยวทุกจุด มีที่จอดรถหมดครับผม มีของกินขาย มีห้องน้ำ เปิดบริการตั้งแต่ฟ้ายังไม่สว่างครับ ส่วนบนยอดดอยก็จะมีพี่ๆที่เป็นทหารบริการเราด้วยครับ มีร้านของชำ ร้านของกิน ห้องน้ำ สะดวกครับ หายห่วง แต่คนอาจจะเยอะสักหน่อย ถ้าเป็นวันหยุดครับ

เรื่องที่พัก เวลาผมเที่ยว ผมมักจะนอนในเมืองแล้วเหมารถพร้อมคนขับให้เขาขับพาไปตั้งแต่เช้ามืดครับ

ส่วนแถววัวลาย พักที่ "B2 ทิพเนตร" ได้ครับ เดินถึงถนนคนเดินวัวลายเลย

ถ้าจะถนนคนเดินวันอาทิตย์ที่ท่าแพก็ "Hotel M" ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2014, 21:08:19 โดย Dark-Master »

ออฟไลน์ SR20DET

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6138
  • คะแนน Like : 18
    • Awards
  • จังหวัด: กทม.- นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: มด

กะว่าจะไป ดอยอินทนนท์ แนะนำด้วยครับ อยากขอคำแนะนำ คนที่เคยไปมาแล้ว

1.  1.6V ขึ้น ไป ถึง ยอดดอย ได้ สบายๆ ไหมครับ ผู้โดยสายทั้งหมด 5 ท่าน ประมาณ 250 โล
2.  ช่วยแนะนำทางแวะชมด้วยครับ เห็นมีน้ำตก  และมี กิ่วแม่ปาน  รถขับ ขึ้น ไป ถึงได้ไหม ก่อน จะเดินชมธรรมชาติ ที่กิ่วแม่ปาน
3.  ควรจะพักที่ไหน บนดอย มีที่แนะนำไหมครับ อยากจะดูพระอาทิตย์ ขึ้น-ตก ได้ที่จุดไหนอย่างไร

4. ลงจากดอยอินทนนท์ กะว่าจะเข้าเชียงใหม่ ไป เดินถนนคนเดินที่ ถนนวัวลาย คืนวันเสาร์ ควรจะพักโรงแรมไหนดี ใคร เคยไป บ้างครับ

1.สบายมากคับ ทางไม่ชันมากนัก
2.กิ่วแม่ปาน เป็นจุดชมวิว พระอาทิตย์ขึ้น  จอดรถฝั่งซ้าย
   อาทิตย์ขึ้นฝั่งขวา แนะนำให้ขึ้น ไปถึงอย่างช้า ตี5ครึ่ง
   มีอาหาร เครื่องดื่มขาย ไก่ย่างอร่อยดีครับ
  น้ำตก น่าแวะทุกแห่งครับ สวยๆทุกที่
3.แนะนำให้พักแถวๆตีนดอย มีรีสอท ที่พัก ไม่แพง 400-1500 บาท
   พักที่ตีนดอย แล้วขับรถออก อย่างช้าสุด ตี5 เผื่อขึ้นให้ทันชมอาทิตย์แสงแรก
   ที่กิ่วแม่ปาน (หนาวดี เตรียมอุปกรณ์ไปให้พร้อม)
4.มีเยอะครับ แนะนำไม่ถูก เลือกเลยตามสะดวก

• Awards

1. ขอบคุณ ท่าน Dark-Master ที่แนะนำ โรงแรม M  นี่หมายถึง Hotel Mercure Chiang Mai  หรือไม่ครับ  เพราะผมดูวันแล้ว น่าจะไปเป็นคืนวันอาทิตย์ เห็น แม่บ้าน บอก อยากไป เดิน ถนนคนเดิน แถวประตูท่าแพ และ ไนท์ บาซ่า ไม่รู้ว่าจะใกล้กันไหม   ...พอดี อยากได้โรงแรมที่ใกล้แถวที่ว่าและมีที่จอดรถ ซึ่ง ผมดูจาก Google Maps เหมือนมีแต่เกสเฮ้า ที่ไม่มีที่จอดรถเป็นสัดส่วน

2. ขอบคุณท่าน SR20DET  สำหรับ ดอยอินทนนท์ แต่สงสัย ที่บอกว่า พักที่ตีนดอย นี่ หมายถึง ทาง ขึ้นใช่ไหม แล้ว อย่างนี้ ไม่ต้องใช้ เวลา ขับ ขึ้นดอย เป็น ชั่วโมงเลยเหรอครับ อีกอย่าง มัน ไม่ต่องเสีย ค่าเข้า ทั้ง เช้า เย็น ที่ผ่านด่านเลยเหรอครับ...นั่งดู Street View google maps ยัง มึนๆ

2.1. ข้างใน อุทยาน หรือช่วง ระหว่าง กลาง ทาง ไม่มีที่พัก หรืออย่างไร หรือ มันไม่สะดวก แบบไหน ตามที่ท่านเคยเจอ  รบกวน ให้คำแนะน เพิ่ม ตามที่ท่านเห็นด้วย ได้ไหมครับ

• Awards

1. ขอบคุณ ท่าน Dark-Master ที่แนะนำ โรงแรม M  นี่หมายถึง Hotel Mercure Chiang Mai  หรือไม่ครับ  เพราะผมดูวันแล้ว น่าจะไปเป็นคืนวันอาทิตย์ เห็น แม่บ้าน บอก อยากไป เดิน ถนนคนเดิน แถวประตูท่าแพ และ ไนท์ บาซ่า ไม่รู้ว่าจะใกล้กันไหม   ...พอดี อยากได้โรงแรมที่ใกล้แถวที่ว่าและมีที่จอดรถ ซึ่ง ผมดูจาก Google Maps เหมือนมีแต่เกสเฮ้า ที่ไม่มีที่จอดรถเป็นสัดส่วน

2. ขอบคุณท่าน SR20DET  สำหรับ ดอยอินทนนท์ แต่สงสัย ที่บอกว่า พักที่ตีนดอย นี่ หมายถึง ทาง ขึ้นใช่ไหม แล้ว อย่างนี้ ไม่ต้องใช้ เวลา ขับ ขึ้นดอย เป็น ชั่วโมงเลยเหรอครับ อีกอย่าง มัน ไม่ต่องเสีย ค่าเข้า ทั้ง เช้า เย็น ที่ผ่านด่านเลยเหรอครับ...นั่งดู Street View google maps ยัง มึนๆ

2.1. ข้างใน อุทยาน หรือช่วง ระหว่าง กลาง ทาง ไม่มีที่พัก หรืออย่างไร หรือ มันไม่สะดวก แบบไหน ตามที่ท่านเคยเจอ  รบกวน ให้คำแนะน เพิ่ม ตามที่ท่านเห็นด้วย ได้ไหมครับ

ตีนดอยของผมหมายถึง ยังไม่ผ่านด่านเก็บเงินครับ
(ถ้ามาจากตัวเมือง) พอเลี้ยวขวา ทางขึ้นดอย วิ่ง ไปสัก ไม่กี่ กม. ซ้ายและขวา จะมี รร รีสอท
ลองเข้าไปดูห้องและถามได้เลย  ตามศรัทธา
ซึ่งพักบริเวณนั้น ขับขึ้นดอย ช้าสุดๆ ไม่เกิน 40-50 นาที
ออกจากที่นี้ ตี4 กำลังสวย เพื่อให้ทัน อาทิตย์ขึ้นที่กิ่วแม่ปาน
ถ้าพักในตัวเมือง เดินทางกันเหนื่อยครับ จึงแนะนำ ตีนดอยเหมาะกว่าครับ

ส่วนระหว่างทาง เท่าที่ดูไม่แน่ใจว่ามีที่พักไหม  แต่แบบกางเต๊นท์ มีแน่นอน
แต่ผม ไม่ได้ลุยขนาดนั้น  แต่ว่าคราวหน้าจะลองดู

• Awards

Hotel M คืออันนี้ครับ

http://www.agoda.com/th-th/hotel-m-chiang-mai/reviews/chiang-mai-th.html

อยู่ที่ทางเข้าถนนคนเดินท่าแพวันอาทิตย์เลยครับ

Night Bazar ก็ห่างไม่ไกลครับ

แต่น่าจะไม่มีที่จอดรถครับ แฮ่ ไปเที่ยวไม่เคยเอารถไป(เพิ่งซื้อ) รอท่านที่เอารถไปประจำแนะนำอีกทีนะครับ
 :'(
 :D

ออฟไลน์ sendoh

• สมาชิก ID: 6603
  • คะแนน Like : 5
    • Awards
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: sendoh
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver

Hotel M ที่ว่าคือ โรงแรมมนตรีเดิม ตั้งอยู่ที่ประตูท่าแพเลย  แต่ที่จอดรถค่อนข้างน้อย   ระยะทางจากประตูท่าแพ-ไนซ์ บาซา ประมาณไม่เกิน 1 กม.(อยู่ในวิสัยการเดิน  2ข้างทางจะเป็นตึกแถว+ร้านค้าย่อย+ธนาคาร ไม่น่ากลัว)  แต่มีอีก 1 ทางเลือก  พักแถวไนซ์ บาซา ถนนที่อยู่ติดไนซ์ฯมี 2 ถนน 1.ถนนลอยเคราะห์(มีโรงแรมเซนธารา ดวงตะวัน  โรงแรมสุริวงศ์(อยู่ติดกัน) 2 โรงแรมนี้อยู่ห่างจากไนซ์ฯไม่เกิน 100 เมตร  2.ถนนช้างคลาน(คือที่ตั้งไนซ์ฯเลย)มีโรงแรมเยอะ   ทุกโรงแรมที่ตั้งอยู่บน 2 ถนนดังกล่าวจะมีที่จอดรถเป็นสัดส่วน  วิ่งขึ้นไปเป็นชั้นๆ  ราคาช่วงนี้ไม่น่าจะเกิน 1,500/คืน(รวมอาหารเช้าสำหรับ 2 ท่าน)   สำหรับระยะทางจากตัวเมืองเชียงใหม่-อำเภอจอมทอง(แยกขวาไปน้ำตกแม่กลาง+ดอยอินทนนท์) ประมาณ 60 กม.......พิจารณา  หากมีข้อสงสัย สอบถามได้ ยินดี......

• Awards

ได้ขับขึ้นดอยอินทนนท์ เมื่อเช้า วันที่ 13/4/57 ไปเจออากาศตอนเช้ามืด ที่ยอดดอย เห็นป้ายของดอยบอก 8'C แต่มิเตอร์ของ หน้าปัทม์ Sylphy บอก 13'C หนาวสะท้านเลยครับ ไม่ได้เตรียมเสื่้อกันหนาวไปซักคน ต้องนั่งอยู่ในรถจนดวงอาทิตย์ส่อง ถึงพอจะเดินออกไปถ่ายรูปไหว เพราะออกนอกรถ เย็นจนปวดหูเลย

ตอนขาขึ้นก็อืดๆ หน่อยนะ Sylphy แต่ขาลงสิครับ เกียร์ L ก็ ไม่ค่อยจะช่วยชลอรถได้เท่าไร แตะเบรคเป็นช่วงๆ จน จาน Disk brake ร้อนจี๋เลย เปิดกระจกนี่กลิ่นผ้าเบรคฟุ้งมาในรถ ไม่แน่ใจว่าของเรา หรือ ของกระบะคันหน้าเรา กันแน่  แต่ก็ ผ่านฉลุยครับ

• Awards

ได้ขับขึ้นดอยอินทนนท์ เมื่อเช้า วันที่ 13/4/57 ไปเจออากาศตอนเช้ามืด ที่ยอดดอย เห็นป้ายของดอยบอก 8'C แต่มิเตอร์ของ หน้าปัทม์ Sylphy บอก 13'C หนาวสะท้านเลยครับ ไม่ได้เตรียมเสื่้อกันหนาวไปซักคน ต้องนั่งอยู่ในรถจนดวงอาทิตย์ส่อง ถึงพอจะเดินออกไปถ่ายรูปไหว เพราะออกนอกรถ เย็นจนปวดหูเลย

ตอนขาขึ้นก็อืดๆ หน่อยนะ Sylphy แต่ขาลงสิครับ เกียร์ L ก็ ไม่ค่อยจะช่วยชลอรถได้เท่าไร แตะเบรคเป็นช่วงๆ จน จาน Disk brake ร้อนจี๋เลย เปิดกระจกนี่กลิ่นผ้าเบรคฟุ้งมาในรถ ไม่แน่ใจว่าของเรา หรือ ของกระบะคันหน้าเรา กันแน่  แต่ก็ ผ่านฉลุยครับ

ผมไปช่วงต้นปี เอาทีด้าไป อุณหภูมิ 0-1 เองครับ
ก่อนอาทิตย์ขึ้น หนาวสะใจดีจริงๆ

ออฟไลน์ The Turn off.

• TSC No.582
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 169
  • คะแนน Like : 12
  • เป็นคนดีให้คนเกรง***ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
    • Awards
  • จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
  • ชื่อเล่น: cha
  • สีรถ: สีแดง Radiant Red

ไปตอนปีใหม่ครับไปเชียงรายมาก่อน...ขึ้นดอยแม่สะลอง...เจอ..มาร์ชวิ่งฉิวเลย..แล้วมาเชียงใหม่มันดีครับไปแบบทัวร์นกขมิ้น..ค่ำไหนนอนนั่น...แต่จะลำบากเรื่องที่พักนิดหนึ่ง..วัดดวงเอาสนุกดี...ไปหลงในเมืองเชียงใหม่อยู่นานกลับที่พักไม่เจอ...ได้ที่พักแถวๆ ม.พายัพ..เป็นรีสอร์ท(เหมือนโรงแรมม่านรูดมาก)..คืนละ 800.ก็สะดวกดีสะอาดด้วยเพราะเปิดใหม่เดี๋ยวปีหน้าว่าจะลุยอีกสักครั้ง...ใครสนใจทัวร์แบบผมก็วางแผนไว้ได้นะครับจะได้ลุยด้วยกัน..

• Awards

ลงเขา ใช้ sport mode ช่วยได้นะครับ รอบเครื่องสูงรอ torque ตลอดเวลาครับ ถ้าใช้ L รถจะยังไหลเรื่อยๆนะครับ