เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. Damp หลังคา เสริมกระทู้คุณ Boybeband ครับ  (อ่าน 6739 ครั้ง)

ออฟไลน์ yudhapol

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2495
  • คะแนน Like : 10
    • Awards
  • จังหวัด: สุรินทร์
  • ชื่อเล่น: ยุทธ์
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
 Share 

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณ boybeband เจ้าของกระทู้ "หน้าร้อนมาแว้ว DIY Damp หลังคาดับความร้อนกันดีกว่าครับ" ขอให้ไปอ่านดูก่อนนะครับ..
http://www.thaisylphyclub.com/index.php?topic=7282.msg123820;topicseen#new
สำหรับผมแค่มาเสริมเท่านั้น เผื่อใครที่ยังกล้าๆกลัวๆ จะได้ลองทำดู
สิ่งที่ผมใช้เวลานานก็คือไฟอ่านแผนที่ครับ คือจะพยายามหาเงี่ยงของมัน ผมงัดด้านข้างก่อนแล้วค่อยเอาไขควงงัดทางด้านสวิทต์ครับ แต่ก็มีด้านหน้าซ้ายที่ยากหน่อยเหมือนมีกาวติดอยู่ครับ

ส่วนหูจับต้องใช้ไขควงสองอันครับ อันหนึ่งงัดเงี่ยงด้านบนเข้ามาหาตัว อีกตัวดันสอดเข้าระหว่างรอยต่อแล้วงัดขึ้น ในรูปไม่มีรูปไขควงอีกอันครับเพราะมือหนึ่งถือกล้อง

กันแดดฝั่งตัวล็อคก็ดันไขควงเข้าไปบิดมาทางด้านขวาก็หลุดลงมาได้

เสากลางก็งัดฝาด้านล่างแนะนำหมุนน็อตตัวข้างในออกมาเก็บไว้ข้างนอกเลยครับ เพราะฝาจะได้อ้าได้เยอะๆ ส่วนตอนหมุนน็อตก็อย่างให้หลุดลงไปในช่องก็แล้วกัน

หมุดสามตัวด้านหลังคงไม่มีปัญหา ทีนี้ก็ดึงยางขอบประตูลงมาทั้งทั้งสี่บาน โดยสอดไขควงช่วยงัดลงมานิดหน่อยครับ

ฝาครอบเสาหลังประตูก็สามารถง้างออกมาได้โดยมือง้างออกมาจะมีหมุดอยู่ครับ ทีนี้ก็ค่อยๆไล่เอาหลังคาออกมาครับ โดยผมจะเอาออกทางด้านหลังก่อน แล้วสอดมืองัดตรงมือจับให้พ้นจะได้ขยับได้

ค่อยๆลงทีละข้างก็จะได้ดังรูป แปะยางบิวทิลตามใจชอบแล้วค่อยรีดให้ทั่วภายหลัง

แต่ตอนประกอบกลับเล่นเอาเหงื่อแตกเหมือนกัน เพราะมือจับจุดหนึ่งตัวเหล็กสอดมันปุ๋มเข้าไปต้องใช้เชือกผูกไว้ก่อน ต้องบีบเข้าหากันแล้วเอาไขควงงัดเงี่ยงตัวบนตัวล่างออกมาถึงจะล็อคอยู่..สิ่งสุดท้ายที่ประกอบคือยางขอบประตูนะครับเพราะจะได้ทับขอบต่างๆได้สวยงาม หรือจะใช้ปลายไขควงไล่ขอบยางทีหลังก็ได้

พระเอกของผมคือ "เทปยางบิวทิลผิวเมทาลิค ตราจระเข้"ครับ ม้วนละ 720 บาท ขนาด 28 cm x 3 m ใช้สองม้วนพอดีไม่ขาดไม่เกิน หรือใครจะใช้  Lanko ก็ได้ครับจะเบากว่านิดหน่อย แต่ราคาม้วนละ 1200 คนหอยน้อยอย่างผมคงสู้ไม่ไหว..

ส่วนนางเอกของผมหญิงชรา(อีแก่)ก็นอนเล่นด้วยความเย็นชุ่มฉ่ำเพราะตอนประกอบด้านในผมติดเครื่องทำครับ..

ท้ายนี้ขอขอบคุณคุณ Boybeband ที่เป็นคนริเริ่มนำมา D.I.Y. ให้เพื่อนสมาชิกได้ดูเป็นคนแรก
และอีกคนที่ผมเฝ้า copy แกตลอดคือคุณ Chonlakiet แต่ไม่กล้าบ้าตามแกคือการ D.I.Y. เสียงเครื่องยนต์ให้นุ่มขึ้น
http://www.thaisylphyclub.com/index.php?topic=7017.0
ยอมรับเลยว่าผมกล้า(บ้า)ไม่เท่าแกจริงๆครับ..นับถือ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2014, 01:50:56 โดย yudhapol »

ออฟไลน์ chonlakiet

• TSC No.214
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 630
  • คะแนน Like : 44
    • Awards
  • รถ: 1.8 V Navi CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
Re: D.I.Y. Damp หลังคา เสริมกระทู้คุณ Boybeband ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มี.ค. 2014, 15:07:04 »

ขอบคุณที่ชมครับ แต่ผมยังไม่ได้ damp หลังคาแบบ k .yudhapol เลย เพราะผมใส่แบบไม่ถอดหลังคาอยู่ จะต้องหาเวลาตามให้ทันซะแล้วครับ

ออฟไลน์ Dark-Master

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7243
  • คะแนน Like : 17
    • Awards
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: แคช - Cash
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
Re: D.I.Y. Damp หลังคา เสริมกระทู้คุณ Boybeband ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มี.ค. 2014, 19:33:33 »

ขอบคุณมากๆครับ จะรับไปปฏิบัติตามครับ

ออฟไลน์ vutyvuty

• TSC No.645
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4066
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: vutyvuty
  • สีรถ: สีดำ Black Star
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มี.ค. 2014, 00:07:09 »

;)ขอบคุณที่มารีวิวครับ

ออฟไลน์ Boybeband

• TSC No.353
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3162
  • คะแนน Like : 12
    • Awards
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มี.ค. 2014, 21:24:48 »

:-\ :-\ :-\ขอบคุณที่ชมเช่นกันครับ ก่อนอื่นต้องบอกเลยครับว่า ขอบคุณเช่นกันครับ เรื่องรูปภาพ พี่ท่านถ่ายซะกระจ่างชัดทุกมุมจริงๆ ผมไม้ค่อยได้ถ่ายไว้ครับ  ว่าแต่ ทำเสร็จแล้วเย็นขึ้นไหมครับพี่ท่าน :)) :))
แต่พี่ท่านใช้ของดีกว่าผมอีก  อิอิ 

• Awards
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มี.ค. 2014, 10:15:23 »

:-\ :-\ :-\ขอบคุณที่ชมเช่นกันครับ ก่อนอื่นต้องบอกเลยครับว่า ขอบคุณเช่นกันครับ เรื่องรูปภาพ พี่ท่านถ่ายซะกระจ่างชัดทุกมุมจริงๆ ผมไม้ค่อยได้ถ่ายไว้ครับ  ว่าแต่ ทำเสร็จแล้วเย็นขึ้นไหมครับพี่ท่าน :)) :))
แต่พี่ท่านใช้ของดีกว่าผมอีก  อิอิ

จากการสังเกต(และสังกาด้วย)เมื่อก่อนก็นึกสงสัยเหมือนกันครับ ตอนเที่ยงแดดร้อนจัดช่วงล่างแถวหน้าอกลงมาก็เย็นดี แต่ทำไมตรงศีรษะ(ก็หัวนั้นแหละ)จึงมีไออุ่นๆลงมา ตอนนี้ไม่มีแล้วครับ เย็นระบรือย์..ทั่วร่าง(ทั้งส่วนบนส่วนล่าง)ครับ.. :)) :))

ออฟไลน์ ldg

• สมาชิก ID: 8531
  • คะแนน Like : 2
    • Awards
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ldg
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 เม.ย. 2015, 22:42:51 »

ขอบคุณที่มารีวิวให้ดูนะครับ  วันนี้ผมได้ Damp หลังคาตามเรียบร้อยแล้วครับ ถอดยากที่สุดคือไฟแผนที่ครับ  แต่ตอนประกอบกับไปไม่ยากเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ akeing

• สมาชิก ID: 4818
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอก
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 เม.ย. 2015, 22:40:29 »

ไม่กล้าเลยครับ  แต่ใจโครตอยากทำเลยครับ Damp เนี่ย  ( เคยทำ แผ่นกรองแอร์ ตรง ด้านข้างคนขับ โดยใช้ แผ่น 3M กรองแอร์ )
กลัวอย่างเดียว ถอดไม่ได้ ฝืนจนมันหัก หรือ ติดกลับไม่ได้ -_-'     
งง เรื่อง ตัวมือจับ ที่บุ๋ม  ยังมองไม่ออกครับ  ที่บอกว่า มันหลุดเข้าไป

สงสัยผมว่า  ทำคงใช้ประมาณ  ครึ่งวันเต็มๆ

• Awards
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 เม.ย. 2015, 08:46:11 »

ไม่กล้าเลยครับ  แต่ใจโครตอยากทำเลยครับ Damp เนี่ย  ( เคยทำ แผ่นกรองแอร์ ตรง ด้านข้างคนขับ โดยใช้ แผ่น 3M กรองแอร์ )
กลัวอย่างเดียว ถอดไม่ได้ ฝืนจนมันหัก หรือ ติดกลับไม่ได้ -_-'     
งง เรื่อง ตัวมือจับ ที่บุ๋ม  ยังมองไม่ออกครับ  ที่บอกว่า มันหลุดเข้าไป

สงสัยผมว่า  ทำคงใช้ประมาณ  ครึ่งวันเต็มๆ
เป็นกำลังใจครับ ช่วงนี้ร้อนตับแลบตอนที่ยังไม่ทำบนหัวร้อนๆอุ่นๆช่วงลำตัวลงมาเย็น ตอนนี้เย็นทั้งตัวและหัวใจเลยครับ ตัวที่ล็อคมือจับเป็นสังกะสีไม่มีอะไรมากหรอก ผมบีบเข้าบีบออกมือซุกซนกลัวมันหลุดเข้าไปจึงผูกเชือกกันเอาไว้ครับ
มือใหม่ครึ่งวัน(12 ชั่วโมง)รับรองมีเฮครับ..

ออฟไลน์ E23VQ

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 12253
  • คะแนน Like : 0
    • Awards
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: Bankkt
  • รถ: 1.6 E CVT
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ก.ค. 2018, 15:55:15 »

อยากลองทำบ้างจัง