เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อึ้งทึ่งงงกับศูนย์นิสสัน  (อ่าน 1651 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปลัดเก๋าส์

• TSC No.416
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2686
  • คะแนน Like : 19
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
อึ้งทึ่งงงกับศูนย์นิสสัน
« เมื่อ: 19 มี.ค. 2014, 11:30:18 »
 Share 

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าสัปดาห์ที่ผ่านมาแบตเตอรี่รถผมไฟหมดเร็วมากทั้งๆที่เป็นแบตฯลูกใหม่เพิ่งเปลี่ยนมาผมเลยต้องใช้สลับกับลูกเก่าที่ติดมากับรถนำลูกที่หมดไฟไปชาร์ทไฟแค่วันเดียวหมดอีกแล้วผมก็เลยสงสัยว่าอนุมานได้ว่าต้องมีระบบไฟตรงไหนสักแห่งรั่วอยู่แน่จากประสบการณ์ท่ใช้รถมาหลายคันหลายยี่ห้อแล้ว ผมก็นำรถไปที่ศูนย์นิสสันยะลา ให้เขาตรวจหาสาเหตุ ช่างก็นำรถไปตรวจสอบหายไปคู่ใหญ่ๆก็กลับมาบอกว่าให้ดีให้ทิ้งรถไว้ที่ศูนย์เขาจะรื้อระบบไฟเช็คให้ที่ละจุดต้องใช้เวลา ผมก็เล่าอาการให้ฟังว่าตั้งแต่ผมไปเปลี่ยนไฟdaylight ใหม่แทนอันเก่าที่ช๊อตขาดไปมาแบตเตอรี่ก็เริ่มมีอาการแบบนี้ ศูนย์ฯก็แนะนำว่าให้กลับไปที่ร้านประดับยนต์ให้ทางร้านถอดสายไฟที่ต่อไว้ออกแล้วดูผลว่าแบตฯหมดอีกหรือไม่ถ้าหมดอีกก็สรุปว่าสาเหตุเกิดจากตรงนี้ ผลเลยนำรถไปที่ร้านประดับยนต์แล้วต่อว่าเขานิดหน่อยแต่ทางร้านบอกว่าไฟชุดนี้ต่อเข้าสวิทต์ไม่น่าจะทำให้เป็นสาเหตุได้ทางร้านก็ลองไล่ดูปรากฏว่าสาเหตุตัวจริงคือไฟที่จอทีวีเพดานที่ต่อกับไฟเก๋งซึ่งต่อตรงกับแบตฯช๊อตค้างอยู่จึงทำให้แบตจ่ายไฟตลอดเขาก็แก้ไขให้เรียบร้อย แบตฯก็กลับมาเป็นปกติ ที่อึ้งก็คือศูนย์นิสสันเราพึ่งไม่ได้เลยไม่ว่ารถเราจะมีอาการอะไรต้องกลับไปให้ช่างเฉพาะทางจัดการให้ ปัญหาคือถ้าเราไม่รู้สาเหตุที่แน่แท้แล้วเราจะไปแก้ตรงจุดได้อย่างไรเล่าให้ฟังนะครับว่าทึ่ง+งง+เสียว

ออฟไลน์ N00M

• TSC No.221
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2330
  • คะแนน Like : 42
    • Awards
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
Re: อึ้งทึ่งงงกับศูนย์นิสสัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มี.ค. 2014, 12:12:58 »

เอางี้นะครับ
ช่างศูนย์ถนัดเฉพาะเปลี่ยนอะหลั่ยตามอายุงาน
เปลี่ยนได้เฉพาะที่ชำรุด ที่ทราบสาเหตุที่แน่นอน
แต่หากให้หาสาเหตุนอกเหนือจากที่เรียนมาหรือ
นอกจากตำราที่บอก นอกนั้นทำไม่เป็นครับ
ที่เขาทำได้คือรื้อมันให้หมด แล้วค่อยมาหาสาเหตุ
แบบที่เห็นๆนี่ล่ะครับ

ดังนั้นจะไว้ใจหรือไม่นั้นแล้วแต่จะพิจารณาเอาครับ
ส่วนตัว ผมเข้าเชคตามระยะ และเปลี่ยนเท่าที่ช่างทำได้
อันไหนนอกเหนือนั้นคิดว่ามันยากผมเข้าข้างนอก

บางทีแม้แต่น้ำมันเครื่องผมยังทำเองหรือทำที่อู่เลยครับ

ออฟไลน์ บ่าว

• TSC No.207
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1455
  • คะแนน Like : 5
  • จรัญ เจริญมรรค
    • Awards
  • จังหวัด: ระนอง
  • ชื่อเล่น: บ่าว
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มี.ค. 2014, 12:52:15 »

ศูนย์เปลี่ยนอะไหร่ครับ

ออฟไลน์ kung82

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6662
  • คะแนน Like : 2
    • Awards
  • จังหวัด: ฺBKK
  • ชื่อเล่น: kung
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มี.ค. 2014, 13:09:34 »

เอางี้นะครับ
ช่างศูนย์ถนัดเฉพาะเปลี่ยนอะหลั่ยตามอายุงาน
เปลี่ยนได้เฉพาะที่ชำรุด ที่ทราบสาเหตุที่แน่นอน
แต่หากให้หาสาเหตุนอกเหนือจากที่เรียนมาหรือ
นอกจากตำราที่บอก นอกนั้นทำไม่เป็นครับ
ที่เขาทำได้คือรื้อมันให้หมด แล้วค่อยมาหาสาเหตุ
แบบที่เห็นๆนี่ล่ะครับ

ดังนั้นจะไว้ใจหรือไม่นั้นแล้วแต่จะพิจารณาเอาครับ
ส่วนตัว ผมเข้าเชคตามระยะ และเปลี่ยนเท่าที่ช่างทำได้
อันไหนนอกเหนือนั้นคิดว่ามันยากผมเข้าข้างนอก

บางทีแม้แต่น้ำมันเครื่องผมยังทำเองหรือทำที่อู่เลยครับ
  เหมือนกันเลย โดนมากับตัว ช่าง 0 ถนัดแต่เรื่องเปลี่ยนๆ เรื่องซ่อมนี่ บอกได้คำเดียวว่ายาววววววววววววว รื้ออย่างเดียว และรื้อไปนั่นยังไม่รู้เลยนะว่าเป็นเพราะอะไร รื้อไว้ก่อน ค่าแรง!!เราก็จ่ายไป ค่าอะไหล่ที่จะมั่วเปลี่ยนอีก ก็รอเราจ่าย!  ยังไงๆ ถ้าให้ 0 ทำ เตรียมเงิน+ทำใจ อิๆ

ออฟไลน์ sendoh

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6603
  • คะแนน Like : 5
    • Awards
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: sendoh
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มี.ค. 2014, 14:39:58 »

จากประสบการณ์ที่ใช้รถมา  หากรถจะมีอาการเสียที่ส่วนใด จะเริ่มมีอาการมาก่อน  แล้วจะเริ่มหนักขึ้นเรื่อยๆ  เช่น ในอดีตใช้ sunny B14  สตาร์ทรถตอนเช้าปกติ  ขับๆไปก็ยังปกติ  แต่พอติดไฟแดงรถจะมีอาการเหมือนจะดับ  จะเป็นอย่างนี้ในหลายๆวันและหนักขึ้นเรื่อยๆ  ที่จะถือปฏิบัติคือกลับบ้าน  แล้วพิมพ์อาการถามอาจารย์ google  พยายามศึกษาอาการแล้วมีคำตอบตรงกับเรา  อย่างกรณีนี้คำตอบในหลายคนที่เจอคือ ปัญหาอยู่ที่จานจ่ายหรือคอยล์จุดระเบิดเริ่มเสื่อม (อายุรถตอนนั้น 12 ปี)  ขับรถไป 0 บอกให้ตรวจสอบตามที่เราได้ศึกษามาแล้ว(เพื่อไม่ให้ 0 เดาสุ่ม)  ช่างที่ 0 เลยทดลองเอาจานจ่ายรถคันอื่นมาลองเปลี่ยนให้  ปรากฏว่าหายเป็นปลิดทิ้ง  ก็เลยเปลี่ยนจานจ่ายแท้ของ 0 ให้ใหม่(โดนไปหลายพัน)  ทุกวันนี้คันเก่า(sunny 14 ปีกว่าแล้ว)  ก็ไม่เคยงองแงอีกเลย......เพื่อพิจารณาเป็นทางเลือก. 

ออฟไลน์ ka_chay

• TSC No.150
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 631
  • คะแนน Like : 14
    • Awards
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มี.ค. 2014, 19:00:28 »

ขอเครดิตหน่อยครับ

ความจริงช่างศูนย์ทำงานตามใบจ่ายงาน ที่หัวหน้าช่างจ่ายงานมา 

อันประกอบด้วยรายละเอียดอะไหล่ต่าง ๆ ที่ระบุให้เปลี่ยนมากมาย

ถามว่าอยากเป็นแค่ช่างเปลี่ยนอะไหล่ไหม ไม่ครับ อยากทำให้ดีที่สุดในวิชาชีพ

แต่การรับผิดชอบที่เกิดจากการซ่อม บริษัทผู้ผลิต/ ศูนย์บริการไม่รับประกันครับ

ดังนี้เมื่อเปลี่ยนอะไหล่จากผู้ผลิต การรับประกันจึงเกิดโดยผู้ผลิตครับ

แต่กระนั้นก้อมีเรื่องที่แก้ไข/ดัดแปลง อะไหล่ต่าง ๆ ที่เจ้าของรถใส่มา ความจริงช่างก้ออยากทำ

แต่นโยบายให้เจ้าของรถเป็นผู้รับผิดชอบครับ

ตอบพี่ปลัดนะครับ เคสนี้เจอศูนย์บริการแย่ หัวหน้าช่างห่วย ไม่ตรวจเช็คให้ครับ

ปล. ศูนย์บริการที่พอไว้ใจได้ ดีพอใช้ได้ก้มีเยอะครับ  :D :D :D :D