เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อึ้ง!ไม่อยากเชื่อเลย/มันแปลกดีนะ  (อ่าน 1345 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปลัดเก๋าส์

• TSC No.416
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2686
  • คะแนน Like : 19
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
 Share 

ไม่รู้ว่าจะตั้งหัวข้อว่าอย่างไรดีก็เลยตั้งตามที่สายตาเห็น เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าช่วงสงกรานต์นี้ระหว่างวันที่ 7-14 เม.ย. ผมไม่ได้ควงน้องมุกดาซิลฟีคันเก่งของผมไปเที่ยวไหน เพราะบังเอิญผมมีภารกิจต้องไปดูงานที่ประเทศจีนโดยไปและพักในเมืองหลวงของแต่ละมณฑล ประกอบด้วย 1) นครคุนหมิง มณฑลยูนาน 2) เมืองอูรูมู่ฉี มณฑลซินเจียง 3)เมืองเฉินตู มณฑลเสฉวน ที่ผมอึ้งไม่อยากเชื่อเลยเพราะสายตาผมพยายามมองหารถซิลฟีบนท้องถนน ที่บอกว่าไม่อยากเชื่อเลยคือ 7 วันที่ผมอยู่ในเมืองจีนผมไม่เจอซิลฟีแม้แต่คันเดียวเลยทั้งๆที่เปิดตัวในจีนแบบอลังการงานสร้าง แถมโปรโมชั่นอุปกรณ์เต็มที่ว่าพี่ไทย เชื่อไหมครับคนจีนไม่นิยมรถตระกูลยี่ปุ่น โตโยต้า ฮอนด้าพอเห็นบ้างแต่น้อยมาก 1 ใน 10 คัน ส่วนใหญ่จะเป็็นรถยนต์ตระกูลยุโรป โดยเฉพาะยี่ห้อ โฟค ออดี้ บีเอ็ม และเบ็นซ์ รวทั้งรถที่จีนผลิตเองไม่ทราบยี่ห้ออะไรเพราะไม่มีภาษาอังกฤษมีภาษาจีนเป็นยี่ห้อพร้อมตราสัญญาลักษณ์ที่ไม่เคยเห็น 7 วันผมเจอนิสสันอยู่ 2 ครั้งคือ tida และ teana ซิลฟี่เราไม่เจอแม้แต่เงาสักคันเดียว มันแปลกดีนะผมไม่เชื่อสายตาเลลยว่าเมืองที่ผมไปก็ไม่ใช่บ้านนอกนะเป็นเมืองหลวงของแต่ละมณฑล ข้อเท็จจริงมันเป็นเพราะอะไรผมก็ไม่รู้จะพยายามหาคำตอบให้ได้ครับ มาเล่าให้ฟังกันนะครับ

ออฟไลน์ alucard316

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7536
  • คะแนน Like : 3
    • https://www.facebook.com/sylphyledlight
    • Awards
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: lee
  • รถ: 1.6 V CVT
Re: อึ้ง!ไม่อยากเชื่อเลย/มันแปลกดีนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 เม.ย. 2014, 00:17:08 »

คำตอบง่ายๆครับ
๑ จีนผลิตรถของตัวเองถึงจะไม่ดีพอเท่ารถtoyota honda แต่เนื่อวจากราคารถมันต่ำมากเลยทำให้ผู้ที่ต้องการรถแต่ไม่อยากเสียเงินและภาษีมากขึ้นหันมาดูรถของจีน เช่น chery qq ราคาที่จีนแค่แสนกว่าบาท แต่มาไทยราคาคุณสองเท่าตัว เกือบสี่แสน ก้อเหมือนที่ไทย almera ขายดีกว่าtenna ครับ
๒ คนจีนไม่ค่อยสนับสนุนใช้รถญี่ปุ่นเพราะ ไม่ปลอดภัยแข็งแรงเท่ายูโร่ และมีปัญหาทางการเมืองและประวัติศาสตร์ด้วยครับ
จำหน่ายไฟท้ายฝากระโปรง:www.facebook.com/sylphyledlight

ออฟไลน์ Mobilesuit

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1671
  • คะแนน Like : 1
    • Awards
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: S
  • รถ: 1.8 V CVT
Re: อึ้ง!ไม่อยากเชื่อเลย/มันแปลกดีนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 เม.ย. 2014, 20:30:30 »

เพราะเราไม่ทราบความเป็นมาครับ เราถึงแปลกใจ รัฐบาลจีนเค้าสนับสนุนรถโฟลคสวาเก็น เพราะรัฐถือหุ้นอยู่ครึ่งนึง และในปัจจุบันคนจีนมีรายได้ต่อหัวสูงมาก (แต่ไม่ทุกมณฑล) ก็เหมือนบ้านเราล่ะครับ ถ้ารวยมาก คงไม่มองนิสสัน แต่คงเล่นรถยุโรปแบบ ออดี้ บีเอ็ม แล้วก็เหตุผลที่คุณ alucard316 แชร์ไว้ นั่นก็เป็นเหตุผลหลักๆ ที่ทำให้คนจีนตัดสินใจซื้อรถครับ

ที่ทราบเพราะมีโอกาสได้ไปดูงานมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2014, 20:34:25 โดย Mobilesuit »
รถคันแรกที่ถูกใจมาก