เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งกับช่างศูนย์นิสสัน  (อ่าน 2282 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปลัดเก๋าส์

• TSC No.416
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2686
  • คะแนน Like : 19
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
  • รถ: 1.8 V CVT
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
เซ็งกับช่างศูนย์นิสสัน
« เมื่อ: 16 พ.ค. 2014, 15:57:37 »
 Share 

แบบว่ารถผมไฟหน้าทั้งสูงต่ำไม่ติด(เป็นไฟโปรเจคเตอร์) ผมก็นำรถไปเข้าศูนย์ให้ตรวจเช็คดู ครั้งแรกช่างแก้ไขให้แจ้งในใบสั่งซ้อมว่าปลั๊กไฟหลุด ใช้เวลาทำให้เร็วมากผมทานกาแฟยังไม่ทันหมดแก้วช่างมาส่งมอบรถแล้วบอกว่าเสร็จแล้ว ผมก็ขับกลับบ้านพอตกกลางคืนจะขับออกไปซื้อของปรากฏว่าไฟไม่ติดเอาดื้อๆ รุ้งเช้ามาผมลองเปิดไฟดูอีกครั้งหนึ่งปรากฏว่าติดดีทั้งไฟสูงไฟต่ำแต่พอวิ่งไปได้สักระยะหนึ่งไฟก็ไม่ติดขึ้นมาอีกและก็ไม่ติดตลอดกาลเลยผมจึงกลับไปที่ศูนย์นิสสันยะลา ได้รับคำตอบว่าพี่แต่งไฟมาจากที่ไหนก้ให้ที่นั้นเขาแก้ไขจัดการให้ ทางศูนย์ฯไม่กล้ารื้อ ผมก็ไม่มั่นใจในคำตอบเขาจึงขับไปเข้าศูนย์นิสสันที่จังหวัดปัตตานีก็เจอคำตอบเหมือนกัน แถมอีกว่าให้ร้านประดับยนต์เช็คบาลาสท์ดู ผมก็แวะให้ร้านประดับยนต์ที่เคยเปลี่ยนบาลาสท์ให้ผมปรากฏว่าบาลาสท์และตัวแปลงไฟทั้งสี่ตัวมีปัญหา หากจะเปลี่ยนใหม่ก็หลายสตางค์อยู่ผมจึงโทรไปร้านที่ติดตั้งไฟโปรเจคเตอร์ที่อยู่ที่อำเภอหาดใหญ่ เขาก็นัดให้ผมนำรถไปให้เขาแก้ไขให้ในวันเสาร์เพราะเขาบอกว่าเป็นการเซอร์วิสของร้าน ช่างในศูนย์ไม่ใช่ช่างเฉพาะทางด้านไฟฟ้าและยิ่งเราไปดัดแปลงจากของเดิมเขาจะบ่ายเบียงทันที คิดแล้วละเหี่ยใจจริงๆศูนย์นิสสันเป็นที่พึ่งของเราไม่ได้ขายรถอย่างเดียว

ออฟไลน์ Thitinant

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7510
  • คะแนน Like : 2
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: Tongta ^^
  • รถ: 1.6 V CVT
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
Re: เซ็งกับช่างศูนย์นิสสัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พ.ค. 2014, 16:36:39 »

ก็เข้าใจช่างนะคะว่า ระบบไฟ เขาไม่ได้เดิน และเขาก็ไม่รู้ว่าช่างข้างนอกจะเดินระบบไฟแบบไหนมาให้เรา ^^ คงกลัวว่าถ้าตรวจสอบอาจต้องรื้อระบบเยอะก็ได้นะคะ

ออฟไลน์ Tuxedo

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7754
  • คะแนน Like : 5
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ภู
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พ.ค. 2014, 17:04:06 »

อย่าว่าทางศูนย์เลยครับ โดยส่วนนึงเองศูนย์ให้บริการจะไม่รับงานซ่อมนอกเหนือจากมาตรฐานอยู่แล้ว เป็นส่วนมากไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตามเพราะเวลามีปัญหาทั้งในส่วนของศูนย์บริการและลูกค้าอาจจะมีปัญหากันได้ เพราะถ้าช่างศูนย์แก้งานจบ (ก็ถือว่ารอดปลอดภัย Happy ทั้งสองฝ่าย)แต่ถ้าแก้งานที่ลูกค้าไปติดตั้งข้างนอกแล้วมีปัญหาออกไป จะเสียทั้งศูนย์และลูกค้าเอง เพราะบางกรณีถ้ามีการแก้ไขงานนอกเหนือจากที่ลูกค้าไปติดโดยมีการรื้อโดยไม่ใช่จากร้านที่ติดตั้งอาจจะทำให้ผิดเงื่อนไขการรับประกันได้ (ใจเขาใจเรา...ครับ) ถ้าไม่ใช่เรื่องใหญ่มากนักแบบพื้นๆช่างที่ศูนย์เองก็จะพยายามช่วยครับ แต่บางครั้งถ้ามันดูล่อแหลมก็ต้องหลีกเลี่ยงปัญหาที่คาดว่าจะเกิดได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2014, 17:08:03 โดย Tuxedo »
เรื่องบางเรื่องอย่าไปรู้มาก"คนฉลาดมักไม่ค่อยมีความสุข"

ออฟไลน์ SR20DET

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6138
  • คะแนน Like : 18
    • Awards
  • จังหวัด: กทม.- นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: มด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พ.ค. 2014, 17:20:34 »

อาการแบบนี้ เข้าร้านที่ทำมา จะดีที่สุดครับ
ของตกแต่ง ของดัดแปลง  ของไม่ตรงรุ่น ๆลๆ
ศูนย์ จะไม่รับทำอยู่แล้ว(ส่วนใหญ่)

ออฟไลน์ Dark-Master

• สมาชิก ID: 7243
  • คะแนน Like : 17
    • Awards
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: แคช - Cash
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พ.ค. 2014, 05:00:08 »

เข้าใจอารมณ์นะครับ

แต่ถามผม ผมก็คงจะต้องบอกว่าปกติครับ เขาคงไม่ได้บ่ายเบี่ยง เขาทำไปตามสมควร เพราะดัดแปลงไฟรถด้วยการใช้อุปกรณ์ที่ไม่ได้มาตรฐานจากศูนย์

ต้องเข้าใจว่าทั้งตัวหลอดไฟและ ballast ที่เรียกกันว่า Xenon ที่มีขายทั่วๆไปราคาไม่กี่พันหรือแม้จะหลักหมื่นบาทตามร้านข้างนอกเหล่านี้ ไม่ได้มีคุณภาพสูงอะไรอย่างที่คิดครับ เป็นอุปกรณ์ที่พร้อมมีปัญหาได้ทุกเมื่อ และโดยปกติแล้ว ตามศูนย์รถเขาไม่ได้มีบริการให้นะครับ เพราะเป็นงานดัดแปลง และโดยปกติที่เอามาใส่ๆกันก็จะเป็นของจีนและของก๊อปครับ ซึ่งบางครั้งเราคิดไปเองว่าแท้และดี ตัว Ballast ก็เหมือนหัวใจที่ใช้จ่ายไฟของหลอดไฟที่ใช้ Xenon เป็นตัวให้แสงครับ จะเอาแบบมีคุณภาพต้องเป็นแบบที่มากับโรงงานครับ แบบติดตามร้าน บอกเลยว่าไม่แท้ครับ เว้นแต่เขาจะแปะ brand เอาเองแล้วบอกว่าเป็นของแท้ brand ตัวเองครับ

ชุดไฟ Xenon จากโรงงานมาตรฐาน OEM ตามปกติจะไม่ได้ราคาเหมาจ่ายเป็น set เหมือนตามร้านทั่วไปอย่างแน่นอนครับ และเป็นขั้วและหัวคนละแบบจากปกติด้วยครับ และจากโรงงานปกติจะขายกันทั้งโคมด้วยครับ ballast ที่ใช้ก็จะเป็นอีกเกรดครับ เหมือนโคมไฟของ Pulsar ที่เป็นพี่น้องกับ Sylphy แบบนั้นแหละครับ ที่เรียกว่าได้มาตรฐานและศูนย์จัดการดูแลและบริการให้เราได้

รักจะใช้ไฟที่ไม่ใช่มาตรฐาน OEM โรงงาน ต้องทำใจครับ อย่าเชื่อลมปากร้านทำไฟเด็ดขาด จะติดต้องรอรับมือกับปัญหาครับ ต่อให้ติดมาเป็น set คู่ละ 2-3 หมื่นบาทก็ใช่ว่าจะมีมาตรฐานเท่าโรงงานครับ และไม่ใช่ส่วนรับผิดชอบของศูนย์ครับ และจริงๆแล้วศูนย์ก็อาจจะช่วยอะไรไม่ได้เลย เพราะอะไหล่แทนกันไม่ได้ครับ และโดยปกติแล้วเจ้าที่ผลิตให้โรงงานก็ไม่ทำขายทั่วไปนะครับ ขอใช้คำว่า "ไม่ทำขาย" ครับ ถ้าเห็นก็คือของปลอมเท่านั้นครับ ต้องลองคิดดูว่าขนาดเราติดเองแพงๆยังไม่ได้คุณภาพเท่าจากโรงงานเลย ยิ่งรุ่นประหยัดกว่านี้ยิ่งไม่ต้องสืบครับ บรรดาร้านไฟเขาเลยประกันให้เรากันแป๊บเดียวไงครับ

ที่พูดไม่ได้ตัดกำลังใจนะครับ พูดบอกความจริงที่ควรรับรู้ครับ และการซ่อมงานดัดแปลงนั้นไม่ใช่ความรับผิดชอบของศูนย์ครับ เว้นแต่เราจะขอเบิกของเดิมมาแทนของที่ดัดแปลง อันนี้เขาจัดการให้เราแน่นอนครับ

ออฟไลน์ fernando1527

• สมาชิก ID: 6412
  • คะแนน Like : 7
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แว๊น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พ.ค. 2014, 13:37:20 »

อาการแบบนี้ เข้าร้านที่ทำมา จะดีที่สุดครับ
ของตกแต่ง ของดัดแปลง  ของไม่ตรงรุ่น ๆลๆ
ศูนย์ จะไม่รับทำอยู่แล้ว(ส่วนใหญ่)

เห็นด้วยครับ เข้าร้านที่ติดชัวกว่าครับ

ออฟไลน์ aemet

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1854
  • คะแนน Like : 13
    • Awards
  • จังหวัด: ชลบุรี-แหลมฉบัง
  • ชื่อเล่น: อ้อแอ้
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พ.ค. 2014, 14:04:45 »

ถ้าเป็นผม จะไม่โทษช่าง ไม่โทษศูนย์นะครับกรณีนี้

อย่าว่ากันนะ
 ;D

ออฟไลน์ ปลัดเก๋าส์

• TSC No.416
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2686
  • คะแนน Like : 19
  • ความดีไม่มีขายในเซเว่นต้องทำเอง
    • Awards
  • จังหวัด: ยะลา(ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้)
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พ.ค. 2014, 11:59:49 »

กรณีนี้ผมไม่โทษช่าง/ศูนย์ครับแต่มันเซ็งตรงที่เราพึ่งศูนย์ไม่ได้เลย หากไม่แน่ใจในการแก้ปัญหาในวันแรกก็ไม่ควรแก้โดยบอกว่าปรั๊กหลุดแล้วแก้ให้แต่ไม่สมบูรณ์ สรุปว่าผมกลับไปที่ร้านที่ติดตั้งให้ซึ่งเขาก็แก้ไขให้ผมใช้เวลาเพียงแค่ครึ่งชั่วโมงโดยการแก้สายไฟเดิมมันหลุดจากเส้นที่ต่อไปยังแบตเตอรรี่ balanceหรือตัวแปลงไฟไม่ได้เสียตามที่ร้านประดับยนต์บอกร้านเขายืนยันว่าบาลาสท์ที่ใส่ให้มีประกันของดีแน่มีปัญหาเขาพร้อมบริการแก้ให้ตลอดให้แวะไปหาได้ ดีนะที่ผมไม่ให้ร้านประดับยนต์เปลี่ยนบาลาสท์ให้ใหม่หมดไม่งั้นเสียค่าโง่เป็นหมื่น ขอบคุณทุกความเห็นครับ หมดไปเปาะหนึ่งครับปัญหาหญ้าปากครอกที่เราไม่รู้บางครั้งก็เกือบเสียเงินโดยใช่เหตุเล่าสู่กันฟังเป็นอุทธาหรณ์ครับ

ออฟไลน์ บังเอิญ

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3995
  • คะแนน Like : 2
  • มีรถ เมื่อไหร่จะมีแฟน
    • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: เอิญ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 พ.ค. 2014, 10:13:35 »

ปัญหาไม่ได้เกิดจากศูนย์หรอกครับ  เกิดจากน้านที่คุณไปติดตั้งนั่นล่ะ  เอาไปให้ร้านเค้ารับผิดชอบเลยครับ ช่างที่ศูนย์เค้าจะไม่รับแก้งานที่ร้านภายนอกมาดัดแปลงครับ   :)